Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้า Pooh ครับ ขอแลกเปลี่ยนหน่อยครับ
Author Message
Maew Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: น้า Pooh ครับ ขอแลกเปลี่ยนหน่อยครับ
ครับ อ่านแล้วยังไม่ค่อยรู้เรื่อง แหะๆ

อย่างที่ผมบอกว่า หลังๆนี้ถึงแม้จะรู้สึกว่า สังคมโลกเริ่มมองเห็นความสำคัญของการแบ่งปันมากขึ้น
และใจอยากจะคิดว่า โลกเราน่าจะเปลี่ยนไปในทางที่เห็นอกเห็นใจ/ช่วยเหลือกันมากขึ้น

แต่ในขณะเดียวกัน ก็ยังเห็นของก๊อปปี้กันเกลื่อนตลาด ยังมีข่าวนมผสมเมลามีน และปัญหามลภาวะ/สารพิษ จากนายทุนที่ไม่รับผิดชอบอีกมากมาย
ซึ่งก็ล้วนเป็นผลมาจาก การดำเนินชีวิตของมนุษย์บนกระแสทุนนิยม

ผมเลยไม่แน่ใจว่า ทุกวันนี้ เราอยู่ที่จุดไหนบนเส้นกราฟทุนนิยม...กำลังขึ้นไปอีก, อยู่ที่จุดสูงสุด หรือว่า อยู่ในช่วงขาลงแล้ว

ผมเชื่อว่า ถ้าจะมีระบบอะไรเข้ามาแทนที่ระบบทุนนิยม
ด้วยธรรมชาติของมนุษย์ที่รักตัวเอง/เลือกตัวเองก่อน,
จะมากจะน้อย ระบบนั้น, ด้วยตัวของมันเอง, จะต้องให้ประโยชน์ที่เป็นรูปธรรมแก่ผู้ที่จะผลิตหรือสร้างสรรค์ด้วย
ผมเลยคิดว่า ทิศทางของโลกในมุมมองของ น้า Pooh นั้นน่าสนใจ เพราะมันไม่ใช่โลกในอุดมคติที่ทุกคนรักที่จะทำ,จะให้เพื่อเห็นแก่ความสุขของคนอื่นเท่านั้น
แต่ ทำเพราะคิดถึงตัวเองด้วย เพราะเชื่อว่า สุดท้าย สิ่งเหล่านี้จะเป็นสิ่งที่ดีกับตัวผู้กระทำเอง

แต่...
การคิดถึงตัวเองนี้, ก็ไม่ถึงขนาดทำเพื่อหวังผล เพราะความที่สามารถตระหนักได้ว่า ความเชื่อแบบนั้นก็ถูกพิสูจน์มาแล้วว่า มีแต่สร้างทุกข์ให้กับตัวเองเหมือนกัน

ผมมองว่า เหมือนกับ มนุษยชาติจะบรรลุหลักธรรมขั้นต้นได้ อะไรประมาณนั้นน่ะครับ
..ไม่รู้ผมเข้าใจตรงกับสิ่งที่น้า pooh คิดๆไว้หรือเปล่า

ส่วนที่บอกว่า ผมอ่านแล้วยังไม่ค่อยรู้เรื่อง คือ
ผมคิดว่า..
การสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ, ความทันสมัย, ความแตกต่าง ที่ว่านี้ มันก็สามารถยืนอยู่บนโลกทุนนิยมได้ไม่ใช่หรือครับ?
แล้วมันสัมพันธ์กับการแบ่งปันได้อย่างไร...

อย่างไรก็ ขอบคุณมากครับ ที่เข้ามาคุยกัน
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
(This post was last modified: 28-03-2009, 12:22 by Maew.)
28-03-2009, 12:21
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้า Pooh ครับ ขอแลกเปลี่ยนหน่อยครับ - by Maew141 - 28-03-2009, 12:21

Forum Jump: