Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีคำถามเกี่ยวกับ PICKUP ของกีต้าร์ TAKAMINE ครับ
Author Message
MR.PAT Offline
Member

Likes Given: 0
RE: มีคำถามเกี่ยวกับ PICKUP ของกีต้าร์ TAKAMINE ครับ
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

ผมก็ชอบ TAKAMINE มากเหมือนกันครับ ทั้งเอกลักษณ์ของเสียง และความถนัดในการเล่น(โดยเฉพาะขนาดของคอ) เสียงมันออกหวานๆ ใสๆ ตามที่ท่าน Katayood ว่าเลยครับ ไม่ทราบว่าท่านมีเทคนิคในการปรับปรีแอมป์TAKAMINE อย่างไรกันบ้างครับ (โดยตัดคาแรคเตอร์ของแอมป์ออกไป) อย่างเช่น
ผมเคยได้ยินบางท่านบอกว่า เวลาโซโล่ ให้ดันเสียงกลางขึ้น ประมาณนั้นนะครับ แต่ถ้าตีคอร์ดหรือปิ๊กกิ้ง ควรปรับอย่างไรครับ ย่านสูง-กลาง-ต่ำ

ท่าน pood ครับ ผมใช้สายขนาด .012 และ saddle ผมคิดเองว่าไม่ต่ำมาก ผมชอบสูงนิดๆครับ(เวลาตีคอร์ดแรงๆจะได้ไม่ตีเฟรต) ความสูงของสาย 6 เฟรต 12 อยู่ที่ประมาณ 2.8 mm. ครับ จริงๆไม่รู้ว่าระยะนี้ต่ำหรือสูงครับ
ส่วนที่ผมว่ามันแกว่งนิดๆ เป็นอย่างที่ท่านKatayood ว่าไว้หรือเปล่าครับ ถ้าอย่างนั้นหากจะใส่เอฟเฟกต์คอรัสเข้าไปมันจะซ้อนกับของปรีแอมป์หรือเปล่าครับ
ผมก็ดีใจครับที่แก้ปัญหาได้ตามที่ท่านแนะนำ เยี่ยมเลยครับ และจะเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆด้วย ตอนนี้รัก TAKAMINE สองตัวนี้ขึ้นมากเลยครับ
29-03-2009, 21:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 26-03-2009, 04:28
RE: มีคำถามเกี่ยวกับ PICKUP ของกีต้าร์ TAKAMINE ครับ - by MR.PAT - 29-03-2009, 21:32

Forum Jump: