Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีคำถามเกี่ยวกับ PICKUP ของกีต้าร์ TAKAMINE ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มีคำถามเกี่ยวกับ PICKUP ของกีต้าร์ TAKAMINE ครับ
อาการที่บอกมามันมีอะไรผิดปกติที่ปรีแอมป์แน่นอนครับ น้า Pat ไม่ใด้บอกว่ากีต้าร์ทั้งสองตัวอายุกี่ปีแล้วและเก็บใส่กล่องตลอดเวลาที่ไม่ใด้เล่นหฟรือเปล่า

ผมขออธิบายวิธีแก้เลยแล้วกัน

1. ถอดปรีออกมาโดยใช้ไขควงกดตามนี้เลยครับ

http://www.takamine.com/?fa=elec_install

2. ใช้ contact cleaner ของ Philips (กระป๋องละ 60 บาท) พ่นตามตำแหน่งต่างๆดังนี้ครับ

SLIDERS พ่นเข้าไปในร่องแล้วขยับ slider ขึ้นๆลงๆซักสิบยี่สิบหน เสร็จแล้วทิ้งไว้ซัก 15 นาทีน้ำยามันจะระเหยไปเอง

แจ้ค RCA และ 1/8" ที่ตัวปรีแอมป์ ใช้น้ำยาพ่นแจ็คตัวผู้และเสียบเข้าเสียบออกซักสิบที เอาผ้าเช็ดคราบสนิมและขี้เกลือด้วยนะครับ

แจ้ค 1/4" ที่ก้น ใช้น้ำยาฉีด Q-tip แล้วแยงเข้าไปเช็ดเหมือนกับตอนแคะหูเลยครับ

ผมคิดว่าทำแล้วอาการที่บอกมาน่าจะหายนะครับเพราะผมล้างปรีของ Takamine มาหลายตัวแล้วก็หายทุกตัว บางตัวเก็บใส่กล่องตลอดพอหยิบออกมาเล่นยังเป็นเลยครับเนื่องจากเกิด oxidation บริเวณ contact points ปรีญี่ปุ่นทุกยี่ห้อไม่ค่อยถูกชะตากับความชื้นบ้านเราครับแต่ปรี US ผมยังไม่เคยมีปัญหาเลย

ถ้ายังไม่พอใจเสียงที่ใด้หลังจากทำความสะอาดแล้วก็ลองหา Takamine ของน้าๆคนอื่นมาเทียบเสียงออกแอมป์ดูก่อนครับว่าเสียงเหมือนกันหรือเปล่า ถ้าของคุณมันเสียก็เหลือวิธีเดียวคือซื้อปรีใหม่ครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันว่านครหลวงมีขายหรือเปล่าแต่รู้แน่นอนว่าไม่มีใครซ่อมใด้ในเมืองไทย
26-03-2009, 10:12
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 26-03-2009, 04:28
RE: มีคำถามเกี่ยวกับ PICKUP ของกีต้าร์ TAKAMINE ครับ - by pood - 26-03-2009, 10:12

Forum Jump: