Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีคำถามเกี่ยวกับ PICKUP ของกีต้าร์ TAKAMINE ครับ
Author Message
MR.PAT Offline
Member

Likes Given: 0
มีคำถามเกี่ยวกับ PICKUP ของกีต้าร์ TAKAMINE ครับ
คือว่าผมใช้กีต้าร์ TAKAMINE 2 ตัว ตัวแรกใช้รุ่น GRAPH-EX อีกตัวเป็นรุ่น CT-4B
เวลาเล่นไม่ต่อแอมป์ กีต้าร์ทั้ง 2 ตัว เสียงถูกใจครับ
แต่ปัญหาคือพอเล่นต่อแอมป์ผมใช้ YAMAHA STAGEPAS 300 (ปรับไว้กลางหมด)
เสียงมันเปลี่ยนไปครับ คือเสียงมันแกว่งๆ ไม่นิ่ง แล้วเสียงกลางมันออกมามากครับ (ปรับแก้ยังไงก็ไม่หาย เสียงมันไม่ธรรมชาติเหมือนตอนไม่ต่อแอมป์เลย)
ทั้งที่กีต้าร์ตัวอื่นที่ใช้พวก FISHMAN ไม่เป็นเลยครับ เสียงใกล้เคียงไม่ต่อแอมป์มาก เป็นธรรมชาติมาก (ปรับกลางไว้หมดเหมือนกัน)
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ? แล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ?
ผมค้นหาข้อมูลในกระทู้เก่าๆ แต่เป็นรุ่น COOL TUBE ว่า....
-------------------------------------
Takamine รุ่นสูงๆนั้นเขาทำมาสำหรับนักดนตรีมืออาชีพที่ต้องเล่นผ่านชุด
PA นานาชนิดและต้องใช้อัดในสตูดิโออีกต่างหาก เขาจึงต้องออกแบบปรี
และปิ้คอัพให้รับมือใด้ทุกสถานการณ์ ถ้าคุณเคยฟังดนตรีสดตามร้านที่เสียงกีต้าร์ออกมาแข็งโป๊กและบางเฉียบคุณคงเข้าใจว่า cool tube circuit และ magnetic
pickup blend เขามีใว้ทำไม

Takamine ไม่เคยติดไม้ค์ไว้ในกีต้าร์เลยเพราะมันเสี่ยงต่อการหอนครับ กีต้าร์
ยี่ห้อนี้เบสจะบางเมื่อเทียบกับ Martin ทรงเดียวกันเพราะเวลาใช้ในห้องอัดหรือแสดงสดเสียงมันจะไม่บวมครับ ถ้าจะซื้อกีต้าร์ยี่ห้อนี้มาใช้โดยไม่คิดจะเสียบแอมป์ก็อย่าซื้อดีกว่าครับนอกจากรุ่น natural series หรือ limited edition ที่
เขาเน้นเสียงธรรมชาติเป็นหลัก

ถ้าสงสัยว่าเมื่อ cool tube เขาออกแบบมาให้ใช้ร่วมกับ Tri Ax pickup แล้วพอ
มาถึงเมืองไทยเจ้า Tri Ax มันหายไปไหน คำตอบก็คือมันหนีไปอยู่ในลิ้นชักครับ
ถ้าจะเอาก็เพิ่มตังค์อีกแค่ 8,750 บาท แพงกว่ากล่องแข็งนิดเดียวเอง
-----------------------------------------
แล้วสำหรับรุ่นที่ผมใช้ จะทำยังไงครับ
อ้อ!!!อีกอย่างนึง ผมสังเกตว่า เวลาเสียบเข้าแอมป์ใหม่ๆ มันจะมีสียงฮัมมากครับ (ต้องเอามือไปแตะตรงหัวแจ๊คถึงจะเงียบ) แต่เล่นไปสักพักเสียงฮัมจะเบาลง และนานๆไปจะเงียบไปเอง
ผมเดาเอาว่า ต้อง WARM ก่อนหรือเปล่าครับ?
อาจจะยาวไปนิด ต้องขออภัยด้วยครับ (อยากรู้จริงๆ) ขอบคุณครับ Smile
25-03-2009, 15:44
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
มีคำถามเกี่ยวกับ PICKUP ของกีต้าร์ TAKAMINE ครับ - by MR.PAT - 25-03-2009, 15:44
hidden - by Katayoot - 26-03-2009, 04:28

Forum Jump: