Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อากาศเริ่มจะร้อนแว้ว..เป็นห่วงกีตาร์..ช่วยแนะวิธีดูแลทีครับ
Author Message
tong Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Wink  อากาศเริ่มจะร้อนแว้ว..เป็นห่วงกีตาร์..ช่วยแนะวิธีดูแลทีครับ
คงไม่ใช่ปัญหาของผมคนเดียว คนอื่นอาจจะเริ่มคิดเหมือนกัน
เพราะกีตาร์ที่เราลงทุนไปก็ไม่ใช่อันละห้าร้อย เป็นธรรมดาที่ต้องกังวล โดยเฉพาะเรื่องไม้ และเสียง จะเพื้ยนไป

Sad ผมตั้งไว้ในห้องครับ อากาศก็เริ่มร้อนแล้ว ยิ่งเมษานี้ไม่ต้องพูดถึงเลย..ตับจะละลาย

แล้ว..ห้องผมมันร้อนมากเลย ได้แต่เปิดหน้าต่างไว้ระบายลม
ผมไม่มี Hardcase (พึ่งถอยกีตาร์มา.ตังไม่พอซื้อ..แต่จะซื้อในเดือนหน้าแน่นอน)
ทว่าผมมีกระเป๋าฟองน้ำ น่าจะป้องกันได้บ้าง..เอามันเก็บไว้ในกระเป๋าฟองน้ำจะดีว่าไหมครับ

เขามี Tip & Trick อะไรไหมครับที่ป้องกันกีตาร์จากความร้อนได้
ผมเคยอ่านบทความบนเวบ บ้างก็ว่า เอาผ้าชุบน้ำบิดแห้งๆวางไว้บนช่องกล่องเสียง จะช่วยคลายร้อน.....Rolleyesผมก็ว่าน่าจะคลายร้อนได้อยู่..แต่ทำไปจะดีเหรอเนี่ย.ก็กลัวจะทำให้มันชื้นอีก

ถ้าเก็บไว้ใน Hardcase อย่างเดียวนี่ป้องกันได้ไหมครับ
- Hardcase แบบไหนที่ป้องกันสภาพอากาศจากกีตาร์ได้ดีกว่ากัน ระหว่าง ไฟเบอร์, ไม้
- Softcase ที่ทำจากโฟมหมวกกันน็อกนี่ป้องกันความร้อนได้ดีไหมครับ ถ้าเทียบกับไฟเบอร์ / ไม้

ท่านใดมีอะไรเสริมช่วยแนะนำด้วยนะครับ..ขอบคุณครับ
SmileWinkCoolBig GrinTongueRolleyesShySad
11-03-2009, 20:02
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
อากาศเริ่มจะร้อนแว้ว..เป็นห่วงกีตาร์..ช่วยแนะวิธีดูแลทีครับ - by tong - 11-03-2009, 20:02

Forum Jump: