Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอถามเกี่ยวกับ Fender made in Japan ครับ
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: ขอถามเกี่ยวกับ Fender made in Japan ครับ
โรงงาน Fender Japan ตั้งขึ้นในช่วง 80'S ครับ เพราะตอนนั้น Stratocaster ถูก โรงงานใน Japan Copy กันมาก Fender เลยร่วมทุนกับ Supplier ของ Japan ผลิต Fender ขายซะเลย มีบางช่วงที่ Fender US ผลิตขายให้ยุโรปไม่ทัน ก็มี Fender จาก Japan นี่แหละครับ ส่งไป แต่ใช้ชื่อว่า Squire นั่นคือจุดกำเนิดของ Squire ครับ บางตั้วที่เห็นช่วงแรกๆ จะมี By Fender ต่อท้ายด้วย เป็น Squier by Fender

ปัจจุบัน Fender Japan มีรุ่นต่างๆ เป็นของตัวเอง แยกจาก US อย่างชัดเจนครับ อย่าง US และ MAX จะดูที่ Frontline เป็นหลัก ผมเดาว่า Fender Japan ก็ขายใน Japan ไป ส่วน Fender USและ Max ก็ขายทั่วโลก รวมถึงเข้าไปขายใน Japan ด้วย มันน่าจะเป็นข้อตกลงที่เค้าทำกันระหว่างโรงงาน น๊ะครับ

ส่วนเรื่องคุณภาพ ผมว่า Fender US น่าจะดีที่สุด ส่วน Max กะ Japan ใกล้เคียงกัน แต่ Japan จะออกไปในแนว Vintage ส่วน Max จะออก Modern กว่าครับ

หลายๆคนพูว่า บองตัว Max หรือ Japan เสียงดีกว่า US ผมก็ว่ามันเป็นไปได้ครับ ที่ Max หรือ Japan ตัวที่เสียงดี จะดีกว่า US ตัวที่เสียงแย่ แต่ถ้าเรามองถึงมาตรฐานโดยรวมแล้ว US ก็ยังดีกว่าครับ ไม่งั้นคนคงไม่ซื้อ US กันหรอก เพราะมันแพงกว่าเยอะอยู่

เรื่องตัวแทนจำหน่ายในบ้านเรา US กะ Max ที่ลงใน Frontline ก็ Music Concept ครับ ส่วน Fender Japan เนื่องจากมันทำตลาดแต่ใน Japan มันเลยไม่มีตัวแทนในบ้านเรา ดังนั้น ของที่เอาเข้ามาขาย จึงเป็นของที่ร้านต่างๆ สั่งเข้ามาขายกันเองครับ อย่างตอนที่ เพชรสยาม หลุด Gibson ใหม่ๆ ก็มีการ Promote Fender Japan เข้ามาขายครับ แต่ตอนนี้เห็นเงียบๆไป
01-03-2009, 15:07
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอถามเกี่ยวกับ Fender made in Japan ครับ - by Teera - 01-03-2009, 15:07

Forum Jump: