Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
birch กับ maple เหมือนหรือต่างกันอย่างไร?
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
birch กับ maple เหมือนหรือต่างกันอย่างไร?
อย่างทราบความต่างระหว่างไม้birch กับ mapleครับ
ไม่ทราบว่าให้เสียงเหมือนหรือต่างกันอย่างไร
เพราะเห็นไม้birchในกีต้าร์บางตัวก็ปรากฏลายเสือเหมือนกับmapleจนดูไม่แน่ใจหากไม่อ่านสเป็ค
และผมก็เคยลองเล่นกีต้าร์ที่ทำจากไม้birchเป็นกีต้าร์คลาสสิคของยามาฮ่ารุ่นไดนามิคสุ้มเสียงดีที่เดียวดูที่แรกก็คิดว่าเป็นไม้mapleเหมือนกันแต่พอไปดูสเป็คก็ปรากฏว่าเป็นไม้birch ส่วนเสียงผมก็คิดว่าใกล้เคียงmapleมาก
แล้วเหตุใดกีต้าร์รุ่นใหม่ๆจึงไม่นิยมใช้ไม้birchผลิตครับ
ผมพบแต่ในกีต้าร์รุ่นเก่าๆเช่นยามาฮ่า ฮาโมนี
ส่วนรุ่นใหม่ที่พบผมก็เช่นมาร์ตินรุ่นหนึ่งใช้ red birch ขายราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน
ส่วนยี่ห้ออื่นที่พบปรากฏว่ามันเป็นกีต้าร์รุ่นล่างๆ
ตกลงไม้birchมันเป็นอย่างไรกันแน่ครับเหตุใดจึงไม่ค่อยนิยมนำมาผลิตกีต้าร์ในสมัยนี้ครับ
(หรือว่ายังผลิตอยู่เพียงแต่ผมไม่รู้เอง)
รบกวนขอความรู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
13-02-2009, 10:04
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
birch กับ maple เหมือนหรือต่างกันอย่างไร? - by boobyblue - 13-02-2009, 10:04
hidden - by Katayoot - 13-02-2009, 14:56

Forum Jump: