Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความแตกต่างระหว่าง strat กับ tele ?
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ความแตกต่างระหว่าง strat กับ tele ?
(03-02-2009, 21:38)dear709 Wrote: ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาให้ความรู้ครับ
ได้ความรู้อีกมากเลยครับ
ผมได้ดูและฟังจากคลิปแล้ว
ฟังออกนิดๆแล้วครับว่ามันต่างกันอย่างไร

แล้วท่าน Jim Root แกจับกีต้าเสียง twang ไปเล่นในวง Slipknot ได้ยังไงครับ
ในกรณีนี้ปิ๊กอัพของอีซูซุ เอ๊ย!!!! ของ EMG มันจะช่วยให้เหมาะกับแนวหนักๆมากขึ้นใช่มั้ยครับ?
แล้วปิ๊กอัพของ EMG เสียงคลีนมันจะยัง twang เหมือนปิ๊กอัพเดิมๆมั้ยครับ?

น้าdearฯ ถามว่า '...Jim Root แกจับกีต้าเสียง twang ไปเล่นในวง Slipknot ได้ยังไง?...'
ก่อนอื่นคงต้องบอกว่าแนวเพลงของ Slipknot แทบไม่สนเรื่อง Twang หรือไม่ Twang - - แต่ผมคงตอบไม่ได้ว่า ทำไม Root ถึงคว้า Tele. มาเล่น จนทาง Fender ถึงกับผลิตรุ่นลายเซ็นออกมาเมื่อกรกฎาคม 2007 ...ความจริง Root นอกจากเล่น Tele. แล้ว ยังเล่น Charvel ทรง Start. Floyd Rose (Fender ซื้อ Charvel มาสังกัดตั้งแต่ 2002)

ส่วน Tele. Jim Root เสียง Twang ไหม?
เท่าที่ผมไปลองขอเขี่ยรุ่้นนี้เล่น ๆ ที่เบ๊ฯ เมื่อสักสองสามเดือนก่อน ก็รู้สึกว่ามันยัง Twang อยู่ไม่น้อย แม้จะติด PU แรง ๆ อย่าง EMG

โดยส่วนตัว ผมว่ารุ่นนี้ก็มันดี... แถมมี 22 jumbo frets แหกคอกจารีต Tele.
...ก็อย่างที่บอกนั่นแหละครับ... เลือกหากีต้าร์ตามปัจเจกรสนิยมของตนอย่างมั่นใจดีกว่า...

...นี่ผมยังกะจะสั่ง parts Tele. มาโมฯ เล่น... ติด PU ตัวหน้าเป็น P90 ของ Seymour Duncan ส่วนตัวท้ายเป็น Hum. Burst Bucker Pro ของ Gibson แล้วฝัง booster PA-2 ของ EMG ..."โมฯ ผสมข้ามสายพันธุ์เอาให้บ้ากันไปข้างหนึ่ง!!
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 04-02-2009, 09:32 by LittleNomad.)
04-02-2009, 09:21
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ความแตกต่างระหว่าง strat กับ tele ? - by LittleNomad - 04-02-2009, 09:21

Forum Jump: