Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความแตกต่างระหว่าง strat กับ tele ?
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ความแตกต่างระหว่าง strat กับ tele ?
สืบเนื่องจากกะทู้ battle of the strat
มันเหมือนมีอะไรมาสะกิดอดีตในวัยเด็ก
ที่เคยหลงใหลในภาพของคนถือกีต้าไฟฟ้าบนเวที
มีไฟส่องหน้า แหกปากร้องตะโกน ปลดปล่อยอารมณ์
กีต้าไฟฟ้านี่มันเท่จริงๆน้อออออออ
น้ำท่วมทุ่งTongue

คือ...ผมอยากทราบความแตกต่างน่ะครับ
ระหว่าง strat กับ tele
ทรงมันไม่เหมือนกัน เสียงมันก็ไม่ควรจะเหมือนกันแน่ๆ
แต่มันมีความแตกต่างกันอย่างไรครับ
ความแตกต่างทางสเปค เสียง หรือว่าแนวดนตรี ประมาณนี้น่ะครับ

ถ้าจะให้ง่ายขึ้น
ลองแนะนำศิลปินที่พอบอกชื่อมาแล้ว เราๆท่านๆ พอจะนึกภาพออกว่า
เค้าเป็นตัวแทนของกีต้าทรงนั้นๆก็น่าจะง่ายขึ้นสำหรับผมครับ
(ประมาณว่าพูดถึง tele จะนึกถึงใคร อัลบั้มไหน....พูดถึง strat นึกถึงใคร อัลบั้มไหน)
เผื่อมีโอกาสไปหามาฟังจะได้พอนึกออกว่า อ๋อนี่เองเสียงของ tele หรือ...นี่แหละเสียงของ strat
ผมเคยถามคนที่เล่น แค่เค้าบอกว่าเสียง tele มันจะออก twang กว่า
ผมก็จบเลยครับ ซี้แหงแก๋....มันคืออะไรหว่า ทะ-แวง ? Sad
อยากรู้ความแตกต่างและอยากหามาฟังมากครับ ขอบคุณครับ
02-02-2009, 16:20
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ความแตกต่างระหว่าง strat กับ tele ? - by dear709 - 02-02-2009, 16:20

Forum Jump: