Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
morris guitar เหตุใดในบ้านเราไม่ค่อยนิยม?
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: morris guitar เหตุใดในบ้านเราไม่ค่อยนิยม?
Morris รุ่นแพงเห็นน้า Nit GT นำเข้ามาขายแล้วนะครับ ราคาไม่แพงด้วย น้าบูใด้ลองหรือยังครับ พวก S series นี่เสียงเป็นเอกลักษณ์มากเลย

เมื่อก่อนนี้ Morris เคยมีขายนะครับแต่บริษัทปิดไปราวปี 1985 เพิ่งมาเปิดตัวใหม่ไม่นานมานี้เอง ตอนนี้เลยยังไม่มีตัวแทนจำหน่าย กีต้าร์ยี่ห้อนี้รุ่นที่ดังคือรุ่นที่วง
Depapepe ใช้ครับ นอกนั้นไม่ค่อยมีคนรู้จัก

K. Yairi นี่ก็เป็นกีต้าร์ชั้นนำของญี่ปุ่นนะครับแต่ถ้าขายในโซนอเมริกาและเอเชียบริษัท Alvarez เขาเป็นผู้จัดจำหน่ายเลยกลายเป็น Alvarez Yairi ไป รู้สึกว่าตัวแทนจำหน่ายที่บ้านเราไม่ใด้นำเข้าเพราะราคาโหดเกินไป

กีต้าร์ญี่ปุ่นเมื่อสามสิบปีก่อนนั้นราคาถูกกว่ากีต้าร์อเมริกันเยอะแต่สมัยนี้ค่าแรงช่างฝีมือญี่ปุ่นแพงกว่าช่างอเมริกันด้วยซ้ำ ที่ญี่ปุ่นนี่กีต้าร์ all solid ของญี่ปุ่นราคาแพงกว่าของอเมริกานะครับแต่เขาขายกันเองก็รวยแล้วเขาเลยไม่ส่งออก ที่ส่งออกส่วนใหญ่เป็นกีต้าร์ระดับล่างทั้งนั้น ใครที่ไปเที่ยวญี่ปุ่นควรหาโอกาสลองพวกกีต้าร์ high end ของเขาบ้างนะครับจะใด้รู้ว่า Martin นี่กินเขาไม่ลงหรอก

ลองมาดูตัวอย่างรุ่นที่เป็นรุ่นปกติของเขาบ้างครับ (ถ้าเป็น custom แพงกว่านี้อีกเยอะ) ราคาเป็นราคาขายจริงครับ

Asturias EC Jacaranda 230,000 บาท
[Image: as-1.jpg]

K. Yairi YF-018 JC 185,000 บาท
[Image: ky-2.jpg]

Morris S-151R 210,000 บาท
[Image: mor-1.jpg]

Takamine SAD 90 310,000 บาท
[Image: tAK-1.jpg]

Yamaha LL-86 490,000 บาท
[Image: yam-1.jpg]
22-01-2009, 12:28
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: morris guitar เหตุใดในบ้านเราไม่ค่อยนิยม? - by pood - 22-01-2009, 12:28
text - by Katayoot - 31-01-2009, 15:55
RE: text - by acousticboy - 31-01-2009, 16:00

Forum Jump: