Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงร้องออกไมค์ไม่เพราะ จะปรุ่งแต่งยังไงได้บ้างหรือเปล่าครับ
Author Message
Paiman Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: เสียงร้องออกไมค์ไม่เพราะ จะปรุ่งแต่งยังไงได้บ้างหรือเปล่าครับ
(17-01-2009, 12:24)Bearclaw Wrote: ใช่ครับ ผมรู้สึกเหมือนกัน เสียงบางขาดพลังฟังแล้วไม่สะกดมันน่าจะเป็นปัญหาที่เกิดจากตัวผมเอง แต่ไปร้องบางที่เจอไมค์ที่แบบว่าร้องแล้วรู้สึกว่าเพราะจังไม่รู้ว่าปรับแต่งเสียงยังไงอาจเพราะไมค์ดี หรือ เสียง(ผม)ดีBig Grin

จะว่าไป เสียงน่าเบียร์นี่ ดีทีเดียวเลยนะครับ เนื้อเสียงโทนกลางๆ ค่อนไปทางทุ้ม

พอดีมีเพื่อนเป็นครูสอนร้องเพลง เขาแนะนำว่า
1. ฝึกหายใจ เข้า ออก หายใจเข้าท้องป่อง หายใจออกท้องยุบ
2. ฝึกทอดลมหายใจ ให้นานๆ การวิ่ง การว่ายน้ำก็ช่วยได้ครับ
3. ฝึกเก็บลม อันนี้แล้วแต่ถนัดครับ บางคนใช้การเกร็งท้อง บางคนใช้การเบ่งท้อง
4. ฝึกจิตนาการครับ อันนี้สำคัญมาก คือต้องฝึกจินตนาการว่า เสียงออกมาจากท้อง ใช้การจับท้องดูก็ได้ เพราะบางครั้งมันยากที่จะรู้ว่า เสียงเราออกมาจากที่ไหนกันแน่ ถ้าไม่มีคนบอก
5. สำคัญที่สุดครับ คือ ใส่อารมณ์เพลงลงไป แล้วถ่ายทอดออกมา ข้อนี้สำคัญกว่าสิ่งอื่นใด

สรุป อย่ากังวลว่าร้องเป็นไง ให้กังวลว่าคนที่ฟังเรา เขาอินกับเนื้อเพลงที่เราร้องแค่ไหน
Life is a journey, not a destination......Smile
17-01-2009, 14:59
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เสียงร้องออกไมค์ไม่เพราะ จะปรุ่งแต่งยังไงได้บ้างหรือเปล่าครับ - by Paiman - 17-01-2009, 14:59

Forum Jump: