Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ร้องเพลงไม่ตรงคีย์ แก้ได้มั๊ย ? ยังไงดี
Author Message
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
ร้องเพลงไม่ตรงคีย์ แก้ได้มั๊ย ? ยังไงดี
เผอิญเพื่อนบ้านเรือนเคียงเห็นผมเล่นกีต้าร์มานานมาก ก็เลยเอาลูกชาย
ที่กำลังอยากเล่นกีต้าร์วัย 15 ขวบ มาให้ช่วยสอนให้หน่อย

คือเค้าพอเล่นได้บ้างแล้ว แต่เวลาที่ผมเล่นโน๊ตเป็นทำนองเพลงแล้ว
ให้เค้าร้องตามเสียงนั้นๆ เค้าไม่สามารถร้องให้เสียงตรงกับโน๊ตนั้นได้
ก็คือ เพี้ยนตลอด

ผมก็เลยลองวิธีใหม่ คือ เล่นโน๊ต(single note) โด เร มีฟา ซอล ลา ที โด
แล้วให้เค้าร้องตามทีละตัวโน๊ต เค้าก็ทำได้ ดีพอควร
แต่ พอร้องเป็นเพลง พอเราขึ้นคอร์ดให้ แล้วให้เค้าลองร้องในเพลง
ที่เค้าชอบ กลับกลายเป็น ร้องเสียงหลงไม่ตรงคีย์ตลอด

ไม่ทราบบ้านเรามีใครเรียนหรือมีความรู้เรื่อง voice หรือวิธีแก้ไข
มั๊ยครับ ชี้แนะหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
16-01-2009, 02:22
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ร้องเพลงไม่ตรงคีย์ แก้ได้มั๊ย ? ยังไงดี - by poPPie - 16-01-2009, 02:22

Forum Jump: