Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอรับบริจาคแผ่น CD / DVD เสีย ที่ไม่ใช้แล้วครับ
Author Message
san Offline
สัน

Likes Given: 0
ขอรับบริจาคแผ่น CD / DVD เสีย ที่ไม่ใช้แล้วครับ
[Image: 15055002wz9.jpg]

ผมได้ไปอ่านเจอบทความ ในการช่วยเหลือสัตว์ป่า โดยการนำแผ่น CD / DVD ที่เสีย หรือเหลือใช้ ไปจัดทำอุปกรณ์เพื่อให้เกิดประโยชน์ ในการป้องกัน และช่วยเหลือสัตว์ป่า

เห็นว่าเป็นสิ่งดีๆ และเป็นประโยชน์ จึงนำมาบอกกล่าวให้กับทุกๆ ท่านได้ทราบเกี่ยวกับโครงการนี้ เพื่อร่วมกันทำบุญ สร้างกุศล ช่วยเหลือสัตว์ป่าด้วยกัน

รายละเอียดต่างๆ ดังบทความต่อไปนี้

สโมสรโรตารีบางรัก กำลังรวบรวมแผ่นซีดี / ดีวีดี ที่ไม่ใช้แล้วเพื่อนำไปมอบให้กับอุทยานแห่งชาติกุยบุรี จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ สำหรับทำรั้วกันช้างป่าไม่ให้ออกมาบุกรุกพื้นที่เพาะปลูกของชาวบ้านที่อาศัยอยู่บริเวณรอยต่อของอุทยานแห่งชาติหลายแห่งในประเทศไทย ต้องประสบปัญหาช้างป่าบุกรุกพื้นที่เพาะปลูก เพื่อหาอาหารและน้ำกิน เนื่องจากปัญหาแหล่งน้ำในป่าจะแห้งขอดเกือบหมดในฤดูแล้ง และต้นไม้ป่าที่เป็นอาหารของช้างก็ถูกคนบุกรุกตัดทำลาย ทำให้ชาวบ้านต้องคิดค้นหาวิธีป้องกันช้างป่าไม่ให้เข้ามาขโมยกินกล้วย อ้อย ข้าวโพด พืชผักที่ปลูกไว้ โดยใช้ประทัด ใช้รั้วไฟฟ้าซึ่งเป็นอันตรายถึงตายต่อช้าง

แต่ขณะนี้ทางอุทยานแห่งชาติได้ใช้วิธีล่าสุดที่ทดลองแล้วได้ผลดีคือ ทำรั้วด้วยแผ่นซีดี และใช้แบตเตอรี่รถยนต์ 100 แอมป์ เชื่อมกับสปอตไลท์ ที่แขวนระดับเดียวกับแผ่นซีดี เมื่อลมพัดแผ่นซีดีก็จะหมุนไปมา เกิดแสงสะท้อนวูบวาบเหมือนแสงเลเซอร์ ทำให้ช้างตกใจไม่กล้าออกจากป่า สำหรับตอนกลางวันไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ เพราะใช้แสงสะท้อนจากแสงอาทิตย์แทน

วิธีนี้ปลอดภัยและราคาไม่แพง จึงขอเชิญชวนผู้มีจิตใจเอื้ออาทรต่อสังคมและเพื่อนร่วมโลก โปรดช่วยกันรวบรวมแผ่นซีดีที่ไม่ใช้แล้ว จากที่บ้าน ที่ทำงาน ส่งให้ที่

----------------------------------------------------------------------------------------
สโมสรโรตารีบางรัก
80 ถนนสุรวงศ์ บางรัก
กรุงเทพฯ 10500

โทร: 02-2680857
Email : rbangrak@truemail.co.th
สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ คุณสุวารี
----------------------------------------------------------------------------------------
อ้างอิงข้อมูลจาก : คุณ Lek Musicday / คุณ สุวารี (สโมสรโรตารีบางรัก)

ขอขอบพระคุณทางเว็บไซต์ออดิโอทีม และทีมงานทุกๆ ท่าน ที่อนุญาตให้นำบทความเพื่อลงประชาสัมพันธ์ ให้กับทุกๆ ท่านได้ทราบ และร่วมกันสร้างกุศล ด้วยกันในครั้งนี้

ช่วยๆ กันนะครับไม่ใช่เรื่องยากเลย หรือบอกกันต่อๆ ไป ก็ยิ่งดีครับ ถือว่าบอกบุญให้กับท่านอื่นๆ ที่ไม่มีโอกาสเข้ามาอ่านเจอบทความนี้

ทางสโมสรโรตารีบางรัก จะเปิดรับบริจาคถึงปลายปีนี้ และจะนำไปส่งมอบต่อในเดือน มกราคม 2552 ครับ

ใกล้ปีใหม่แล้วครับ จึงนำบุญมาฝากครอบครัวบ้านฟ้าของเราครับ

หรือใครจะฝากให้ผม หรือฝากไว้ที่บ้านน้าป๋อ(บ้านเต่า) ก็ได้นะครับ
ผมจะรวบรวมไปส่งเองครับ

# บุญ กุศล ไม่มีซื้อขาย ............ อยากได้ต้องทำเอาเองนะครับ #

ขอบคุณมากครับ

สัน
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
27-11-2008, 12:56
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ขอรับบริจาคแผ่น CD / DVD เสีย ที่ไม่ใช้แล้วครับ - by san - 27-11-2008, 12:56

Forum Jump: