Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอรบกวนถามเรื่องสายเคเบิ้ลครับ
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ขอรบกวนถามเรื่องสายเคเบิ้ลครับ
เห็นด้วยเรื่องหัวแจ๊ค ของมอนสเตอร์ครับ
เจ้าprolink performer 500 ผมก็ เปลี่ยนเป็นนิวทริค หัวทอง หมดเลยครับ
เสียดายสายนะครับ Big Grin แต่ขอบอกต่ออยากนิดนึง ค่อนข้างซับซ้อน คือในสายนำสัญญาณ ก็มีสายกราวน์ แล้วถ้าไม่ปลอกมาต่อดีๆ ช็อตnoise บานเลย

ผมก็งงตัวเองกลับไปอ่านทำไมต้องนิวทริคsilent สองหัว สงสัยเบลอพิมพ์ผิด
silent หัวเดียวก็ได้ครับ อีกด้านก็แบบทำธรรมดา อิอิ

ส่วนตัวเคยทดลองหัวนิวทริค รุ่นธรรมดากับหัวมอนสเตอร์ หัวนิวทริคจัดการกับ noise ได้ดีกว่าและทนทานกว่าครับ กับงานที่ต้องลุยๆ แม้แต่งานสตูดิโอ ไปเจอกี่งานๆ ก็นิวทริคครับ มีบางห้องอัด เปลี่ยนสายสำเร็จของมอนเตอร์เป็นหันิวทริคหมดเลยซะงั้น

ไม่ทราบว่าน้าๆทราบกันไหมแต่คิดว่าไม่น่าพลาด แต่ก็อยากบอกต่อให้คนอื่นทราบ สายสัญญาณ มักมีตัวหนังสือกำกับ อ่านจากซ้ายไปขวาปกติ เวลาต่อแจ็คเข้ากับต้นกำเนิดสัญญาณ ก็เอาปลายสายด้านหัวประโยคของตัวหนังสือ คือซ้ายมือของตัวหนังสือ นั่นแหละ ต่อ เช่น ถ้าต่อกีตาร์เข้าแอมป์ หัวประโยคของตัวหนังสือต่อเข้ากีตาร์ อีกปลาย จะต่อเข้าแอมป์

สมัยเรียนผมก็เคยได้เรียนคำนวณค่าความต้านทานภายในสายนำสัญญาณ การคำนวณสายเส้นด้วยกันแต่ถ้าสลับกันก็มีค่า ออกมาต่างกันครับ แต่จำไม่ได้แล้วว่าคำนวณยังไง รู้แต่ใช้กฏของโอห์มครับ ลองเอาไปสัเกตุกันดูครับBig Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
31-10-2008, 16:10
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอรบกวนถามเรื่องสายเคเบิ้ลครับ - by papachill - 31-10-2008, 16:10

Forum Jump: