Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ของเล่นใหม่ของผู้เล่นกีตาร์+ร้องคนเดียว
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ของเล่นใหม่ของผู้เล่นกีตาร์+ร้องคนเดียว
ผมไม่ทราบว่าจะลงห้องไหนดีครับ มันเกี่ยวทั้งร้องและเล่นเลยครับBig Grin
น้าๆหลายๆท่าน คงมี Live2 ของ digitech ไว้ในครอบครองอยู่แล้ว ซึ่งผมก็เคยมีแต่ตอนนี้ มันไปไหนก็ไม่รู้แล้ว สงสัย ที่ทิ้งขยะกทม แน่ๆ เพราะหาตามร้านมือสองและโรงจำนำก็ไม่มี แต่ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ ถือว่าฟาดเคราะห์และได้โอกาส ลองของใหม่
นั่นคือ TC-Helicon Voicetone Hamony -G
TC ออกซีรี่นี้หลายรุ่น แต่รุ่นที่เป็นhamony ออกมาสองตัวคือHamony -G(ใช้กีตาร์วิเคราะห์ และ Hamony -M (ใช้Midi วิเคราะห์)

เผินๆผมก็คิดว่า คงเหมือนกัน กับlive2 เพราะราคาเท่ากันเลย
แต่ตอนที่ได้เอามาลองเล่นด้วยตัวเอง บอกได้เลยมันต่างครับ!!!
1.เสียงประสานที่ได้ เนื้อเสียงออกมาเหมือนเสียงร้องหลัก ธรรมชาติกว่าอย่างแยกแยะได้ง่ายๆเลยครับ
2.เอฟเฟคที่แถมให้ เช่น hall room slap มีความเป็นธรรมชาติกว่า แถมปรับระดับ depth+time คร่าวๆได้3ระดับ
3.out put XLR ไลน์เดียว สามารถให้ได้ทั้งเสียกีตาร์และเสียงร้อง มาพร้อมกันเพราะ มีโวลุ่ม ควบควบทั้งร้องและกีตาร์ ถ้าปรับไว้ตรงกลางทั้งคู่ ยังบาลานซ์ให้แบบอัตโนมัติเพื่อไม่ให้กีตาร์ดังกว่าร้องได้อีก เหมือนมีmixer ตัวเล็ก+DI ไว้ใช้เลยทีเดียว
4.จากข้อ3. ทำให้กีตาร์สามารถใช้เอคเฟคร่วมกับร้องได้ด้วยกันโดย ไม่ทำให้เนื้อเสียงเอเฟคแย่งกัน แถมสามารถ เปิดเสียงchorus ให้เฉพาะกีตาร์ได้และปรับระดับซาวน์chorus ได้3ระดับเช่นเดียวกับเอฟเฟคอื่นๆ
5.มีปุ่ม tone ช่วยให้out put ได้ เสียงที่สว่างแหลมขึ้น และบาลานซืให้แบบอัตโนมัติ เนื้อเสียงไม่เปลี่ยนมากด้วย(ในlive2 มีฟังก์ชั่นคล้ายๆกันแต่ ยิ่งปรับยิ่งหอน เนื้อเสียงเปลี่ยนเยอะเกินไปด้วย)
6. สามารถsave ได้5ปรีเซต ฟังก์ชั่นนี้ผมยังงงๆอยู่ แต่พอsave เป็นครับ

พอน้าหนุ่มทราบว่าผมมีเจ้านี่ไว้ในครอบครองแกก็โทรมาถามผมเกี่ยวกับความไวในการตรวจจับ ขนาดgain input ผมเลยทดลองดู โดยใช้ไมค์SM58 ไต้หวันผลคือ
Mic input ถ้าปรับปุ่มต่ำกว่า10นาฬิกา(มันไม่มีขีดบอกครับเลยเทียบกันนาฬิกาเอาครับ) โดยประมาณ ถ้าร้องเบาหรือถอยห่างออกไม่ถึงนิ้ว คอรัสจะไม่ติดครับ จะกลายเป็นเสียงDub แทน(ผมว่าเข้าท่าดี ตรงที่detectไม่เจอก็ใช้Dub แทน)
ให้ดีควรเกิน 12.00 ฉะนั้นเวลาต่อกับmixer ค่อยเปิดgain แล้ว check ดีๆครับ
ตรง12.00 เนี่ยทำให้เราร้องห่างไมค์ได้ 4-6นิ้วเลยทีเดียว
Guitar Input เหมือน Mic เลยครับแต่ผลที่ได้คือ ถ้าinput เบาเสียงประสานจะเพี้ยน ครับ วิเคราะห์ผิดพลาด เปิดเกิน12.00ก็เนียนแล้ว

ว่างๆถ้ามีโอกาส คงได้เอาไปให้น้าชม ตัวเป็นๆกันนะครับ
ตอนนี้เอาคลิปวิโอไปชมกันก่อนเลย
http://www.voicetonepedals.com/harmonyg.html

แล้วจะทึ่ง คุ้มมากๆ หุหุBig Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
18-10-2008, 02:55
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ของเล่นใหม่ของผู้เล่นกีตาร์+ร้องคนเดียว - by papachill - 18-10-2008, 02:55

Forum Jump: