Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์สัมภเวสี
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์สัมภเวสี
เริ่มจากคำจำกัดความก่อนนะครับ "สัมภเวสี" หากเป็นสัตว์หมายความถึงวิญญาณ
ที่ยังเร่ร่อนหาที่เกิด ถ้าเป็นกีต้าร์หมายความถึงกีต้าร์ที่รอนเร่อยู่ในหน้าซื้อขาย
หรือเปลี่ยนเจ้าของไปเรื่อยๆ

เมื่อก่อนนี้ผมเคยคิดว่า กีต้าร์โปร่งสัมภเวสีนี่น่าจะมีอยู่ไม่เกินห้าสิบตัวที่โดนซื้อมา
และขายไปเป็นทอดๆ กีต้าร์พวกนี้มักมีข้อบกพร่องซ่อนเร้นอยู่เลยไม่มีใครเก็บไว้
นาน เวลามีคนเอามาขายพวกเซียนๆทั้งหลายก็มักกระซิบต่อกันไปว่ามันมีจุดเสีย
ตรงไหนเจ้าของถึงต้องปล่อย จริงหรือไม่ผมไม่ทราบครับ

ตัวอย่างเช่นเคยมี Martin 000-28EC ตัวนึงที่วนเวียนอยู่ในกีต้าร์ไทย เจ้าตัวนี้มี
คำเล่าลือว่า truss rod ขาดเลยไม่มีใครซื้อทั้งๆที่ราคาขายตั้งต่ำมาก

พวกน้าๆที่เข้าหน้าซื้อขายบ่อยๆลองมาถ่ายทอดประสพการณ์ให้พวกเราฟังบ้าง
ซีครับ เท่าทีนึกออกก็มี

น้ายอดเยี่ยม
น้าหนุ่ม
น้าสามเล็ก
น้า gttle
น้า kosit
น้าป้อปสองแสน
น้าคิม

น้ายอดเยี่ยมเป็นคนนึงที่รู้ประวัติกีต้าร์สัมภเวสีทุกตัวและชอบมาเล่าให้ผมฟังทั้งๆที่ผมไม่ใด้อยากรู้ อย่างเจ้า "ทอฝัน" ของน้า Pooh นี่ก็มีประวัติยาวมากแต่ตอนนี้ใด้ไปผุดไปเกิดแล้วเพราะเจ้าของเอาไปติด Fishman

ผมเองก็รับอุปการะพวกสัมภเวสีมาบ้างเหมือนกันแต่ขอรอฟังจากพวกน้าๆก่อนครับ
(This post was last modified: 14-10-2008, 20:07 by pood.)
14-10-2008, 14:07
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
กีต้าร์สัมภเวสี - by pood - 14-10-2008, 14:07

Forum Jump: