Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Pedal Board ล่าสุดของผม........กับปัญหาเสียง Drop
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: Pedal Board ล่าสุดของผม........กับปัญหาเสียง Drop
(09-10-2008, 16:47)AVBestBuy.com Wrote:
(09-10-2008, 13:37)LittleNomad Wrote: กำลังอยากถามอะไรน้าพจน์ บ้างข้ออยู่พอดี...

น้าฯ เคยใช้ "แผ่นใส" หรือ "Dryfilm" กัด PCB ไหมครับ?...
ถ้าเคย - - ผมอยากรู้ว่า จำเป็นไหมที่จะต้องพิมพ์ต้นฉบับจากเครื่องพิมพ์ "เลเซ่อร์ปริ้น" เท่านั้น???

เพราะอ่านเจอมาจากบอร์ด DIY ฝรั่ง เขาว่าถ้าพิมพ์จากเครื่องพิมพ์ "อิงค์เจ็ท" จะรีดไม่ค่อยติด ทำให้กัดกรดไม่ค่อยคม! - จริงไหม?

คือผมไม่ได้จะนำมากัดแผ่น PCB หรอก แต่นึกพิเรนจะเอามาดัดแปลงกัด etching ลวดลายบนกล่อง Pedal !!! เพราะเบื่องานฉาบฉวยของการติดสติีกเก้อร์
ตอบไม่ได้ครับ
เพราะผมไม่เคยกัดแผ่น pcb เองเลยครับ
ขออภัยครับ

ไม่เป็นไรครับ...
เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้ามีแรง จะไปเดินหาซื้อทั้ง "แผ่นใส" และ "Dryfilm" มาลองกัดกล่องฯ ดู...
ส่วนผลออกมาเละเทะ หรือใช้การได้ประการใด จะนำมาบอกครับ...

(09-10-2008, 16:47)AVBestBuy.com Wrote: ...หากว่า เรามีก้อนอะไรสักก้อนที่เรา on ตลอด ก็อาจจะไม่ต้องใช้ Buffer ครับ
หรือไม่ก็หาก้อนอย่าง Boss มาไว้แทน Buffer ก็ได้ครับ แต่ไม่ต้องเหยียบใช้ เพราะ Boss จะมีวงจร Buffer ในตัวมันเองครับ

เรื่องเสียง Drop เวลาต่อ True bypass หลายๆก้อน มันไม่ได้ drop เพราะตัวก้อน True bypass ครับ แต่ drop เพราะความยาวของสายทั้งหมดใน signal chain ของเราทั้งหมดครับ

งั้นถามต่อเลยนะครับว่า...
แล้ว "ความยาว" ของสาย "ประมาณไหน" ถึงจะส่งผลให้เสียง drop จนสังเกตได้?
มีสูตรคำนวณหรือกะเกณฑ์คร่าว ๆ อย่างไรครับ?...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
09-10-2008, 17:10
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Pedal Board ล่าสุดของผม........กับปัญหาเสียง Drop - by LittleNomad - 09-10-2008, 17:10

Forum Jump: