Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จะซื้อไมค์ดี ๆ ซักตัว มาใช้คู่กับ toneport kb37 ครับ น้า ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: จะซื้อไมค์ดี ๆ ซักตัว มาใช้คู่กับ toneport kb37 ครับ น้า ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
ถ้าจะอัดกีต้าร์โปร่งจะว่าไปแล้วใช้ไมค์ Dynamic ได้ไม่มีปัญหา แต่มันมีข้อแม้ว่า
ถ้าสไตล์การเล่นเป็นการตีคอร์ดทั่วไป โดยไม่ได้เน้น Picking เป็นหลัก
Dynamic ก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้าเล่น Picking Style เลือกใช้ไมค์ Condenser จะดีกว่าเยอะ
อย่างไรก็ตาม ถ้าจะอัดเสียงกีต้าร์โปร่ง ผมก็เลือก Condenser ครับ

งบ 5-8000 บาท สามารถซื้อไมค์ Condenser ได้้สบายๆ
จริงๆรุ่นที่พี่กฤษณ์แนะนำมาก็ใช้งานได้เยี่ยมมากครับ
แต่ถ้างบไม่ถึง ก็เลือกซื้อไมค์ดีๆซัก 1 ตัวก่อนก็ได้
แล้วเก็บเงินซื้ออีกตัวนึงก็ยังไม่สาย

RODE NT-1 เป็น Large Diaphragm Condenser ที่ราคาเทียบกับคุณภาพแล้ว
น่าซื้อมากๆครับ Smile ใช้กับเสียงร้องได้ทั้งชายหญิง อัดเสียงเครื่องดนตรีก็ได้
แต่ใช้กับเครื่องดนตรีที่เสียงดังมากๆจะไม่เหมาะ เช่นจ่อตู่แอมป์กีต้าร์ที่เล่นเสียงดังมากแบบ
Rock Style แต่ถ้าไปจ่อตู้ Acoustic จะทำได้ไม่มีปัญหา

ถ้าจะอัดเสียงร้อง ก็อย่าลืมซื้อ Pop filter ด้วยนะครับ อันละ 800-1000 กว่า
ขาไมค์ก็อย่างลืมซื้อล่ะ ฮุๆๆๆ สายไมค์ด้วย Big Grin
[Image: myworkspace.jpg]
01-09-2008, 18:11
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: จะซื้อไมค์ดี ๆ ซักตัว มาใช้คู่กับ toneport kb37 ครับ น้า ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ - by yodchula - 01-09-2008, 18:11

Forum Jump: