Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ
Author Message
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ
องศ์ของสายที่กดทับsaddleและnut มีผลต่อแรงที่กดทับsaddleและnut แน่นอนตามกฏฟิสิกส์ครับ ส่วนแรกกดที่เพิ่มขึ้นนั้นจะมีผลต่อเสียงมากน้อยแต่ไหนก็แล้วแต่structureโครงสร้างของกีต้าร์ของแต่ละยี่ห้อครับ

องค์สาคอ ถ้าเอียงไปด้านหลังมากขึ้นก็ต้องทำsaddleให้สูงไปด้วย ลองดูกีต้าร์archtopสิครับ saddleหรือbridgeสูงกว่ากีต้าร์โปร่งมากครับ คอกีต้าร์ก็เอียงไปด้านหลังมากขึ้น

แต่มผมก็ไม่เคยเห็นกีต้าร์โปร่งปกติตั้งใจทำขอเอียงไปด้านหลังแล้วทำsaddleสูงเพื่อเพิ่มแรงกดสายนะครับ เข้าใจว่าองศาปกติก็คงมีแรงกดเพียงพออยู่แล้ว

ส่วนเรื่อง radius ไม่มีผลต่อเสียงครับ มันคือความถนัดของการเล่นของแต่ละคนหรือแต่ละแนวการเล่นครับ
พวกกีต้าร์ไฟฟ้านี่เค้าseriousกันมากครับเรื่องนี้ มันตัดสินความเร็วในการเล่นแบบพวกleadไฟแลบ หรือมีผลเยอะกับการดันสายยากหรือง่าย กีต้าร์ไฟฟ้าเลยต้องระบุradiusตลอดและมีให้เลือกเยอะ

กีต้าร์โปร่งไม่มียี่ห้อไหนบอกเลยครับว่าradiusเท่าไหร่ ยี่ห้อไหนก็มีradiusของเค้า ไม่ทีเลือกเยอะครับ

ผมแยกไม่ค่อยออกระหว่าง gibson 12" Martin 16" แต่ผมแยก fender 7" กับ fender 9.5" ได้ครับ
(This post was last modified: 01-11-2015, 00:16 by วันละเป๊ก.)
01-11-2015, 00:12
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ - by วันละเป๊ก - 01-11-2015, 00:12

Forum Jump: