Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ
Author Message
bbadtz Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ
พอดีอ่านกระทู้เก่าๆแล้วเห็นน้ากฤษณ์ กับ น้าgman พูดถึงเรื่องนี้ไว้ครับ
ก็เลยอยากถามว่าจริงเท็จอย่างไร ใครพอมีรูปประกอบอธิบายมั๊ยครับ

อีกเรื่องครับ Radius ของ fingerboard มีผลกับการเล่นมากมั๊ยครับ
คนที่มีประสบการณ์การเล่นมาเยอะๆ แยกออกใช่มั๊ยครับ ระหว่าง Gibson12" กับ Martin16"

กระทู้เก่าครับ http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=1570

"เหตุผลอีกอย่างที่ผมคิดเอาเองคือเรื่ององศาของคอกีต้าร์น่าจะมีผลกับความแข็งของสายด้วยครับ ใครที่เคยเล่น Lowden จะรู้สึกเลยว่าสายมันนุ่มกว่า Martin เยอะทั้งฯที่ scale 25.5" เท่ากัน แต่องศาของคอไม่เท่ากัน"

"แต่ความรู้สึกแข็งหรือนิ่ม (string feel) ยังมีปัจจัยเรื่ององศาที่สายทำมุมกับนัทและแซ็ดเดิ้ลอย่างที่น้า pood บอก แรงเสียดทานที่นัทและแซ็ดเดิ้ล รวมทั้งความแข็งของไม้หน้าและคอเข้ามาเกี่ยวข้องครับ คือถ้าองศาที่
สายทำมุมกับนัทและแซ็ดเดิ้ลมากหรือไม้หน้าและคอมีความแข็งมาก ก็จะทำให้เรารู้สึกว่าสายมันแข็งครับ "
(This post was last modified: 31-10-2015, 21:56 by bbadtz.)
31-10-2015, 19:14
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
องศาคอ องศาที่สายทำมุมกับนัทและแซดเดิ้ล มีผลกับแรงตึงสายมั๊ยครับ - by bbadtz - 31-10-2015, 19:14

Forum Jump: