Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ archtop อย่างไรถึงจะเรียกว่าเสียงดีครับ
Author Message
โคแก่ Offline
Member

Likes Given: 4
กีต้าร์ archtop อย่างไรถึงจะเรียกว่าเสียงดีครับ
สวัสดีครับ ผมมีปัญหาอยากสอบถามครับ

ตอนนี้ผมมี archtop 7-8 ตัวครับ

ทุกตัวก็เสียงแตกต่างกันไปครับ อย่าง PM100 นี่เพิ่งได้มา ก็จะต่างกับ peerless monarch ค่อนข้างมาก ตัวแรกจะออกทึบทึมกว่า ตัวหลังจะใส๊ ใส ก็ชอบหมดครับ

ผมนี่ก็จะเล่นเน้นเสียงเปล่าด้วยครับ แบบว่าชอบการจับถือ น้ำเสียง เล่นสบายมือกว่ากีต้าร์โปร่ง เลยเลือกกีต้าร์ archtop เสียมาก

แต่นี่ล่าสุดไปลอง eastman archtop มาครับ ดีดเข้าไปนี่เสียงเหมือนกีต้าร์โปร่งเด๊ะเลยครับ ไม่เหมือน archtop เลยครับ

เลยสงสัยว่าที่จริงแล้ว archtop มันมีเอกลักษณ์ที่เสียงทู่ ๆ กว่า flattop ใช่ไหมครับ แล้วถ้าซื้อ archtop ที่เสียงดัง/กังวาลก้องเหมือนกีต้าร์โปร่งนี่ จะถือว่าเป็น archtop ที่ดีหรือเปล่าครับ

เลยสงสัยว่าอย่างไรถึงเรียกว่าเป็น archtop ที่เสียงดีครับ

ขอบคุณครับ
(This post was last modified: 24-03-2014, 10:36 by โคแก่.)
24-03-2014, 10:31
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
กีต้าร์ archtop อย่างไรถึงจะเรียกว่าเสียงดีครับ - by โคแก่ - 24-03-2014, 10:31

Forum Jump: