Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
Author Message
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++
นั่นไง?มีคนเห็นแล้วจนได้?.ที่ผมอยากเห็นและอยากได้ยินที่สุด ไม่ใช่ สาเหตุ หรือปัญหา หรือผลลัพธ์ แต่ที่สำคัญที่สุด คือ "ข้อเสนอแนะ" ขอบคุณครับ คุณ Ken@g จริง ๆ ....ผมสร้างคำถามเพื่อใช้เปรียบเทียบแนวทางของกลุ่มคน เขียนว่าคล้าย ๆ ทำบ้าน AF 2 หลัง หรืออะไร ทำนองนั้น...แต่มีคนคิดไปถึงเรื่องวิจัย...ผมก็พยายามฟัง ๆ ตามมาเรื่อย...งงว่าบ้าน AF แบบกีตาร์กับโลกร้อนมันเป็นงานวิจัยด้วยเหรอ...ผมขอบคุณหลายคนที่ให้กำลังใจและรอฟังสรุป แต่คงเป็นสรุปนอกงานวิจัยนะครับ เพราะมันเป็น AF จริง ๆ
....เวลามีกีตาร์ 2 ตัว หรือมากกว่า มาให้คุณลอง คุณ จะทำไงครับ...คุณเลือกเปรียบเทียบโดยเปลี่ยนสายให้เหมือนกัน ตั้งสายให้ตรงกัน เล่นเพลงเพลงเดียวกัน แล้วใช้หูของ(คุณ) คนเดียวกันเล่นหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่เชื่อใจตัวเอง ก็ส่งต่อให้เพื่อนเล่น แล้วก็ได้คำตอบว่าดีหรือไม่ดีเพราะเปรียบเทียบกัน...จริงไหม
....มีงานวิจัยของศาสตาจารย์ที่สรุปผลออกผิดพลาดเยอะแยะ ผมอ่านเจอออกบ่อย...แต่มีงานวิจัยของอัจฉริยะที่ดูเพียงข้อมูลเบื้องต้นก็เห็นถึงคำตอบที่ถูกแล้ว สามารถทดสอบยืนยันได้ในภายหลังอีกด้วย ยกตัวอย่าง นาย วัตสัน กับ คลิ๊ก ที่ค้นพบว่าดีเอ็นเอเกาะกันเป็นเกลียวคู่ โดยเค้าอาศัยเพียงภาพถ่ายจากรังสีเอ็กซ์ เพียงอย่างเดียว หรือแม้แต่อัลเบิร์ก ไอซไตล์ ที่คิดทฤษฎี สัมพันธภาพมวลกับพลังงาน ซึ่งตอนแรกเหล่าศาตาจารย์ อ่านแล้ว ไม่เข้าใจก็ยังไม่ปักใจเชื่อ จนตอนหลังถึงออกมายอมรับกัน...
...ที่ว่าตั้งคำถามไม่ตรงกับคำตอบ...รู้ได้อย่างไรครับ...เหมือนถ้ามีคนถามคุณว่า ไก่กับไข่อะไร มาก่อนกัน
...อุ๊ย...ไม่เอา...ยากไป...ถามว่า เหตุกับผล อะไร มาก่อนกันและอย่างไร....ดีกว่าครับ....เนื่องจากเห็นว่าทีมนี้ชอบพูดเรื่องเหตุกับผลกันมาก...สิ่งหนึ่งที่คุณเข้าใจตรงกับผมและหลาย ๆ คน คือ การเล่นกีตาร์เกี่ยวกับโลกร้อนไม่มากก็น้อย แต่มีส่วนสำคัญน้อย นั่นแหล่ะครับ ผมก็เห็นด้วยแบบนั้นครับ แต่ที่คุยกันตั้งนานก็เพราะพวกเราดันเล่นกีตาร์กันทุกคนแล้วหลังจากผมถาม ทุกคนก็ช่วยกันตอบครับ...เพราะเห็นว่าสำคัญและสัมพันธ์กับตนเอง...
....ระยะทางพิสูจน์ม้า...การเวลาพิสูจน์คน...เพราะคนที่เดินทางรอบโลกก็กลับมาที่จุดเริ่มต้นที่ออกเดินทางไปอยู่ดีโดยมีประสบการณ์ติดกระเป๋ามา...แต่เวลาสิครับมันเดินไปไม่มีย้อนกลับมาที่จุดเริ่มต้น...วัดคนจึงใช้เวลาและการทำความดีอย่างต่อเนื่องยาวนานครับ ไม่ใช่ระยะทางวัดคน นะครับตามความเห็นส่วนของผม....
....ยินดีรับฟังทุกคำตอบนะครับ..."จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อน ได้อย่างไร :-)
29-05-2008, 13:05
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: +++จะเล่นกีตาร์ช่วยลดโลกร้อนได้อย่างไร+++ - by Maton_1 - 29-05-2008, 13:05

Forum Jump: