Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำในการเลือกกีต้าร์สายnylonครับ
Author Message
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
Rolleyes  ขอคำแนะนำในการเลือกกีต้าร์สายnylonครับ
Big Grinสวัสดีครับ น้าๆ บ้านนิมิตกีต้าร์ทุกท่านBig Grin

วันนี้อยากรบกวนขอความรู้จากน้าๆเรื่องการเลือกกีต้าร์ สายnylonที่ครับ Big Grin
คือว่าผมพอมี กีต้าร์สายเหล็กอยู่บ้างแล้ว เป็นmartin HD28v เสียงก็ใสชัด ตีคอร์ดมันส์หางเสียงดีครับ
วันนึงก็มาถูกใจ ฟิงเกอร์สไตร์ เสียง สำเนียง นุ่มๆ หวานๆที่ดูแตกต่างไปจากเดิมของ กีต้าร์ สายnylonครับ
แค่ครั้นจะไปซื้อกีต้าร์ classicแท้ๆ อย่างรามิเรส หรือ โคโนะ ซึ่งคอใหญ่มากก็เกรงจะเล่นไม่ไหวSad
เคยได้ไปลอง taylor JM ที่ร้านก็รู้สึกว่าคอใหญ่ขึ้นมานิดนึงแต่พอเล่นได้คล่องมือดีครับ แต่ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่าว่าเล่นแล้วเสียงมันไม่ค่อยออก คนขายที่ร้านก็แก้ต่างไปว่าสายตัวโชว์มันเก่าแล้วไม่ได้เปลี่ยนเสียงเลยไม่เต็มที่ น้าๆว่าเกี่ยวไหมครับ

พอรวบรวมข้อมูลมาขอความรู้จากน้าๆดังนี้ครับ

1) ถ้าเลือกtaylor nylon ควรเลือกทรง GA หรือGCดีครับ ไม้หน้าเป็น ซีด้า หรื sitka ดีครับ
2) น้าๆมีความเห็นอย่างไรกับ lowden S32Jบ้างครับ เรื่องสำเนียงและ ความสบายมือของคอกีต้าร์
3). น้าๆมี แบรด์อื่นๆแนะนำบ้างไหมครับ กะว่างบไม่เกิน180kBig Grin

ตอนนี้กำลังสะสมความรู้และ ทุน อยู่ครับคิดว่าจะพร้อมต้นปีหน้า ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำแนะนำครับผมTongue
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
15-07-2013, 17:50
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ขอคำแนะนำในการเลือกกีต้าร์สายnylonครับ - by เม็ดพริก - 15-07-2013, 17:50

Forum Jump: