Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่อง Power Supply ของเอฟเฟคท์ครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
สอบถามเรื่อง Power Supply ของเอฟเฟคท์ครับ
ขอสอบถามครับ
มือใหม่มากเรื่องเอฟเฟคท์กีต้า Smile

คำถาม 1.
อยากทราบว่า
Power Supply สำหรับเอฟเฟคท์กีต้า คือ Adaptor หลายๆตัวมารวมกันเป็น Power Supply ใช่ไหมครับ
สมมติผมมีเอฟเฟคท์ 4 ตัว
ถ้าใช้ Adaptor ก็ต้องซื้อ Adaptor 4 ตัว
เพราะเอฟเฟคท์ 1 ตัวต้องมี Adaptor 1 ตัวไว้จ่ายไฟ
แต่ถ้าซื้อ Power Supply ก็ซื้อตัวเดียว
เสียบปลั๊กที่ Power Supply ครั้งเดียวแล้วใช้จ่ายไฟให้กับเอฟเฟคท์ได้ทั้ง 4 ตัว
ผมเข้าใจถูกไหมครับ

คำถาม 2.
น้าๆ พอจะมี Power Supply ราคาไม่แพงแนะนำบ้างไหมครับ
ผมไปดูใน Google มา ที่ราคาไม่แพงแล้วเห็นคนใน Guitarthai เล่นกัน
ก็ยี่ห้อ Pedaltank กับ Shark
เข้าใจว่าของคนไทยทำ น้าๆ มีใครเคยใช้ไหมครับ ใช้ได้ดีไหม

คำถาม3.
หรือแนะนำ Power Supply ของต่างประเทศก็ได้ครับ
จ่ายไฟได้ไม่ต้องเยอะก็ได้ครับ ยังไงก็คงไม่เกิน 5 ตัว

คำถาม 4.
คำอ้างเหล่านี้จากการโฆษนานั้น มันเป็นเรื่องจริงไหมครับ ที่ว่า
ถ่ายทอดสัญญาณเสียงได้เต็มอิ่มตลอดเวลา ช่วยยืดอายุการใช้งานของตัวเอฟเฟกต์
เพราะไม่ต้องเจอกับแรงดันไฟที่กระเพื่อมไม่คงที่จากหม้อแปลงทั่วไป
ซึ่งส่งผลให้อายุการใช้งานของเอฟเฟกต์ของคุณสั้นลงโดยไม่จำเป็น

ลดการจี่ ฮัม noise จากสัญญาณไฟฟ้าตามบ้าน

คำถาม 5.
อุปกรณ์ลักษณะนี้ของไทยกับของฝรั่ง คุณภาพมันจะต่างกันมากไหมครับ
ในความรู้สึกมันก็แค่ไฟฟ้า ถ้าสร้างอย่างถูกต้องมันน่าจะได้ผลเหมือนกัน
คือจ่ายไฟเพียงพอ ไม่ขาดไม่เกิน เอฟเฟคท์ใช้งานได้ปกติ
เหมือนมันไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับเสียงที่ได้อ่ะครับ

ถาม 5 ข้อนี่ล่ะครับ
ผมอยากได้ Power Supply เพราะน่าจะสะดวกดี
ก่อน-หลังเล่นไม่ต้องคอยดึงปลั๊ก Adaptor เข้า-ออกหลายครั้ง
แถมตัว Adaptor ก็ใหญ่เหลือเกิน พอเสียบลงไปบนปลั๊กพ่วงแล้วตัวมันก็ไปปิดรูปลั๊กข้างเคียงอีก
ปลั๊กพ่วงของผม 1 อันมี 5 รู ดูๆแล้วไม่สามารถเสียบ Adaptor ได้ 4 ตัวอ่ะครับ กินที่มาก

ฝากรูป Power Supply ให้ดูครับ เผื่อมีใครเคยใช้ แล้วให้คำแนะนำได้ครับ

ของ Shark
รายละเอียด http://tuimusic.com/?p=2193

[Image: 537373_470924599610841_234091626_n.jpg]

[Image: a2836908.jpg]

ของ Pedaltank
รายละเอียด http://www.pedaltank.com/powersupply.html

[Image: ps_front.jpg]

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ
คิดถึงทุกคนครับ ไม่ได้ไปมีตติ้งไม่ไ่ด้เจอหน้าพูดคุยเลย Sad
กิจการงานที่บ้านวุ่นวายมากๆครับ Sad
07-06-2013, 15:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
สอบถามเรื่อง Power Supply ของเอฟเฟคท์ครับ - by dear709 - 07-06-2013, 15:01

Forum Jump: