Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การเคลือบไนโตรเซลลูโลส
Author Message
โคแก่ Offline
Member

Likes Given: 4
A1Guitaricon  การเคลือบไนโตรเซลลูโลส
สวัสดีครับ

รบกวนอยากขอสอบถามเกี่ยวกับการเคลือบสีแบบไนโตรฯ สักนิดครับ

ผมใช้กีต้าร์ collings oo2H มาไม่นานครับ สังเกตุว่าตัวกีต้าร์จะมีรอยที่เช็ดแล้ว เอาออกมาจากกล่องกี่ที ๆ ก็จะมีรอยผ้ายับในกล่องติดมาด้วยทุกครั้ง ลองถามช่างแล้วเขาบอกว่านี่เป็นเคลือบไนโตรฯ

ผมเดาว่าเป็นการเคลือบแบบเก่า ซึ่งผมเดาว่าหากใช้ไปนาน ๆ เคลือบสีมันจะละลาย กลายเป็นยางเหนียว ๆ เหนอะ ๆ ดำ ๆ เหมือนยางมะตอย ผมเคยเจออาการแบบนี้กับ strat หัวโตตัวเก่า

ไหน ๆ ก็ซื้อมาแล้ว จึงอยากขอรบกวนถามว่า เราจะดูแลรักษามันอย่างไรได้บ้างครับ ให้มันอยู่กับเรานาน ๆ หลัก ๆ ที่พี่ช่างบอกให้ผมรู้คือ งดใช้พวกน้ำยาที่มีสารขัด พวก polish + cleaning นี่งดเลย ใช้ผ้าชุบน้ำหมาด ๆ เช็ด

ทีนี้ ผมกังวลเหลือเกินครับ เพราะบ้านผมมันร้อน และถ้าเคลือบมันละลายอย่างที่ผมกลัวจริง ผมคงไม่อยากเล่นแน่ ๆ เลยครับ

ถ้าผมเอาไปให้เขาทำเคลือบใหม่ให้เป็นแลคเกอร์สมัยใหม่ มันจะส่งผลต่อเสียงมากไหมครับ ช่างเอ๋ที่พันท้ายฯ บอกว่าไม่มีผล ผมก็กังวลอยู่ดีครับ หรือใช้ ๆ ไปก่อน พอมันไม่ไหวแล้วค่อยมาว่ากันใหม่ครับ

ขอบคุณครับ
(This post was last modified: 01-06-2013, 09:50 by โคแก่.)
01-06-2013, 09:49
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
การเคลือบไนโตรเซลลูโลส - by โคแก่ - 01-06-2013, 09:49

Forum Jump: