Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง slot head guitar, และ stiffness of the string ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเรื่อง slot head guitar, และ stiffness of the string ครับ
กีต้าร์สมัยก่อนเป็น 12 frets slot head ทั้งนั้นครับ พวก 14 frets peg head นี่เพิ่งถือกำเนิดในปี 1929
เขาว่าพวก 12 frets/slot head นี่เสียงหวานกว่าเพราะตำแหน่ง bridge มันอยู่ใกล้จุดศูนย์กลางมากกว่าซึ่ง
เท่าที่ใด้ลองมาผมก็ว่าจริงนะครับ ข้อเสียของ slot head คือตอนเปลี่ยนสายใหม่มันใช้เวลานานมากกว่าสายจะอยู่ตัว
ตอนแรกนึกว่าเป็นแต่สายเอ็นแต่สายเหล็กก็เป็นเหมือนกันมันเลยแข็งอย่างที่น้ากะทะว่า

คำว่า stiffness นี่ไม่ทราบเหมือนกันว่าเขาพูดถึงอะไร คงไม่ใด้พูดถึงตา Jean Larrivee เพราะแกอายุเกือบเจ็ดสิบแล้ว
คงจะไม่ค่อย stiff เท่าไหร่หรอก ตามหลักการแล้วกีต้าร์ที่ scale ยาวกว่าสายจะมี tension มากกว่า อย่าง Larrivee P-09FM
ที่ผมมีใส่สาย medium แล้วยังนุ่มเลยครับเพราะ scale มันแค่ 24"

เหตุผลอีกอย่างที่ผมคิดเอาเองคือเรื่ององศาของคอกีต้าร์น่าจะมีผลกับความแข็งของสายด้วยครับ ใครที่เคยเล่น Lowden
จะรู้สึกเลยว่าสายมันนุ่มกว่า Martin เยอะทั้งฯที่ scale 25.5" เท่ากัน แต่องศาของคอไม่เท่ากัน
02-05-2008, 11:42
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามเรื่อง slot head guitar, และ stiffness of the string ครับ - by pood - 02-05-2008, 11:42

Forum Jump: