Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
Author Message
Rham Offline
Senior member

Likes Given: 0
ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ปกติกล้องของผมใช้ XD card (กล้อง fuji M630)เวลาผมถ่ายรูปแล้ว ผมก็จะถอดการ์ด แล้วนำไปต่อเข้ากับเครื่องคอมพ์โดยตรงเพื่อนำภาพลงในเครื่อง แต่ครั้งหลังนี้ผมไม่สามารถนำภาพลงในเครื่องได้ เพราะเครื่องไม่สามารถอ่าน XD card ได้ (ตามปกติจะอ่านได้) ผมได้นำการ์ดไปให้ร้านอัดรูปอัดให้ ทางร้านบอกว่ามีไวรัสอยู่ในการ์ด เมื่อผมอัดรูปแล้วก็ให้เขาลบข้อมูลทิ้งให้หมด แล้วนำการ์ดมา format ในกล้องอีกครั้ง หลังจากนั้นได้ทดลองถ่ายภาพแล้วนำมาลงเครื่องอีก ก็ยังคงไม่สามารถอ่านการ์ดได้เหมือนเดิม ผมคิดไปเองว่าตัวอ่านการ์ดของผมอาจจะเสีย ผมจึงไปซื้อตัวอ่านการ์ดมาใหม่แต่ก็ยังคงอ่านการ์ดไม่ได้อีกเช่นเดิม ไม่ทราบว่า น้าๆ ท่านใดพอจะช่วยแนะนำวิธีการแก้ไขให้ได้บ้างไหมครับ ผมทดลองหลายอย่างแล้วรวมทั้งการลง windows ใหม่แล้วด้วยครับ ก็ยังไม่สามารถอ่านการ์ดได้อยู่ดี ผมมี xd card อยู่2อัน เป็นเหมือนกันหมดทั้ง2อันเลยครับ(แต่ทั้ง2อันนี้ นำไปเปิดที่ร้านอัดรูปได้ครับ) ขอความช่วยเหลือ หรือ คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
30-04-2008, 20:40
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ - by Rham - 30-04-2008, 20:40

Forum Jump: