Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Rift Sawn ต่างจาก Quarter Sawn ตรงใหน?
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: Rift Sawn ต่างจาก Quarter Sawn ตรงใหน?
Riftsawเนียะมันเสียเศษไปตั้งเกือบครึ่งที่เดียวนะครับ
....................................................
อย่างที่น้าเม็ดพริกว่า ผมว่ามันก็ใช่ ว่าเกือบครึ่ง แต่ถ้าดูของ quartersawn บ้างก็จะเห็นว่า จากมุมไม้นับขึ้นมาสามชิ้น มันก็เล็กเกินกว่าจะใช้ได่้ อันนี้ก็ทิ้งเช่นกัน แต่ผมไม่ได้ขอประเด็นนี้ครับ ประเด็นคือ น้าหลายท่านในนี้ บอกผมว่าการเลื่อยแบบ quartersawn มันเจ๋งที่สุด ผมก็จดจำไว้ว่า ที่มันเจ๋งเพราะว่า "น้าPood เพราะมันจะใด้มีเกรนของไม้ขนานกับสายกีต้าร์"

ที่นี้ตามรูปที่ผมเห็น มันมีฉากหรือขนาน อยู่แค่สี่ชิ้น ที่เหลือ แม้จะตัดแบบ quartersawn แต่เกรน ด้านหน้า กับด้านหลังมันก็ไม่ทิ้งลงมาตรงๆ เพราะมันเกิดมุม เสียแล้ว เห็นว่ามีแบ่งเป็น องศาๆ ในการขายด้วย

กลับมาที่ Rift Sawn จะเห็นได้ว่า ทุกชิ้นจะมีลายไม้ ที่ เกรนของไม้ขนานกับสายกีต้าร์ ปัญหาคือในเมื่อมันเหมือนกัน เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า ไอ่นี่quartersawn ไอ่นี่ Rift Sawn

เพราะว่า การเลื่อนแบบ quartersawn นัย ว่ามันจะห่วยลงตามส่วนองศาไม้ และยิ่งไกล้ 90 องศา เค้าว่าเสียงดี ทนอึด
แล้วถ้าเค้าเลื่อยแบบ Rift Sawn ซึ่งผมไม่รู้ว่า มันดีกว่า quartersawn หรือไม่ เอาเป็นสมมุติว่า ห่วยกว่า เรา้จะรู้ได้อย่างไรครับว่ามันหลอกเรา เพราะดูไปเหมือนกันทุกอย่าง อ่าคัฟ

หรือขอแบบฟันธงก็ได้ครับ ว่า การเลื่อยเพื่อทำไม้หน้านั้น เค้าใช้แบบ Rift Sawn หรือ Quarter Sawn ครับ

อย่างในภาพนี้ ก็ใช้ชวน สงสัย เพราะไอ่ Rift Sawn มันมีมุม แต่ quartersawn มันไม่มีมุม แต่ถาพในโพสต์แรก ไอ่ Rift Sawn มันไม่มีมุมเลย โอ๊ย น้าๆครับ ขอความกรุณาครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 08-03-2013, 12:54 by cort.)
08-03-2013, 12:17
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Rift Sawn ต่างจาก Quarter Sawn ตรงใหน? - by cort - 08-03-2013, 12:17

Forum Jump: