Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลายไม้Quilted Curly Flameนี่มันเกิดจากอะไรน้อ
Author Message
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
RE: ลายไม้Quilted Curly Flameนี่มันเกิดจากอะไรน้อ
(10-02-2013, 07:04)Nobi Wrote: ในรูปก้ต้าร์ใครเนี่ย ช่วยมาตอบด่วน

ขอบคุณน้าโนบิ ที่ช่วยเข้ามาชวน ให้น้าๆคนอื่นมาช่วยตอบกระทู้ด้วยนะครับTongue

(10-02-2013, 09:56)วันละเป๊ก Wrote: ลองดูคลิปนี้ครับ

ไม้หลัง Taylor สวยมากกกกก

[Image: dd20f4b4.jpg]

[Image: 044e17b20b6fb0c00345d3db265260db_zps4f362e8e.jpg]

[Image: 8fab93c9bab5eb579e541e09d41a17c0.jpg]

Big Grinขอบคุณ น้าวันละเป็กTongueสำหรับ คริปเฮียบ๊อป เทเลอร์ ด้วยครับ คริปดีมากๆเลยครับ แต่ภาษาEng ผมไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ พอจับใจความได้เลาๆว่าจริงๆแล้ว ลายไม้Quilted กับFlameนี่มันมาจากไม้ชิ้นเดียวกันแต่ ผ่าหน้าไม้ต่างกันไป90องศาใช่ไหมครับ Smile (จริงๆแล้วใช่หรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ เพราะฟังไม่ค่อยทันเน้นดูรูปเอาTongue)

Big Grinขอบคุณ น้าวันละเป็กBig Grinเพิ่มอีก ที่เอื้อเฟื้อรูปสวยๆจากคลังแสง Taylorสุดที่รักด้วยนะครับผม
ว่าจะขอถามน้าวันละเป็ก แบบคนไม่รู้นะครับ Tongue

1)คือผมเห็นว่าไม้หลัง taylorของน้าวันละเป็ก แต่ละตัวล้วนงดงามยิ่งนัก แต่เท่าที่เคยอ่านกระทู้เก่าๆเห็นเค้าว่าแต่ก่อนtaylorจะกันไม้สวยๆพวกAAAA หรือAAAAAใว้ทำ R taylor เท่านั้น ส่วนtaylor เคยดูในเวปเราเพิ่มสเป็คไม้ได้ถึงแค่AAเท่านั้น จริงมากน้อยเพียงใดครับ

2)เดี๋ยวนี้ถ้าสั่ง BTOจะสั่งสเป็คแบบ R taylor ที่สเป็คไม้AAAAAได้หรือไม่ครับผม Smile

รบกวนสอบถามกูรูtaylor ด้วยนะครับTongue
ขอบคุณครับผม

(10-02-2013, 11:26)Real Wrote: undefined

Big Grin อิ..อิ Big Grinน้าเรียว ยิงมุขนี้อีกแระTongue

(10-02-2013, 11:36)povation Wrote: เรื่องมิติของภาพนั้นเป็นเสน่ห์ของไม้แต่ละชนิด
ผมคนหนึ่งที่หลงใหลไม้ Maple และ Koa ชนิดเกรดสูงๆ จะขึ้นลายอย่างสวยงาม
เวลาเล่นกีตาร์แล้วจะยิ่งมีความสุข หากเสียงกีตาร์นั้นออกมาดีด้วย
ไม้ที่ขึ้นลายมากๆ เป็นความสวยเฉพาะตัว ส่วนเสียงจะดีหรือจะด้อยกว่าลายตรงๆหรือเรียบๆนั้นหรือไม่อย่างไร วัดเปรียบเทียบกันยาก ด้วยปัจจัยอื่นๆอีกมากมาย เช่น อายุของไม้ก็เป็นตัวกำหนด ทรงของกีตาร์ก็มีส่วนเอื้อ อย่าไปเชื่อคนขายให้มากนักนะครับ
ผมนี่รู้จริงแน่ๆ คือ ไม่เสมอไป...อะไรก็เกิดขึ้นได้ !

Big Grinขอบคุณครับพี่ ป๋อBig Grin ไม้หลังของกีต้าร์บ้านพี่ ผมชมจนเพลินนอนหลับฝันดีไปเลยครับ ขอบคุณพี่ป๋อที่แบ่งปันประสพการณ์นะครับBig Grin

เห็นพี่ป๋อว่าอายุไม้ก็มีสวนกำหนดเสียงด้วยนี่เป็นอย่างไรพอจะแนะนำขยายความได้ไหมครับพี่ เช่นไม้อายุมากกว่าเสียงจะไปทางสูงหรือทุ้มกว่าอะไรทำนองนี้หรือเปล่าครับBig Grin

แต่สุดท้ายพี่ว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้ แปลว่าตำราก็ไม่แน่นอนเสมอไป คงต้องลองเสียงไปเป็นตัวๆไปถูกไหมครับพี่Tongue

ขอบคุณที่ให้เข้ามาตอบกระทู้ด้วยครับพี่ป๋อ

(10-02-2013, 12:39)Cin Wrote:
(10-02-2013, 01:38)เม็ดพริก Wrote: Big Grin อ้อ....ข้อถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับผม Big Grinคือว่าเคยมีเจ้าของร้านกีต้าร์แห่งหนึ่งบอกผมว่า ไม้ที่มีลายจัดมากๆพวกที่เป็นลายไม้Quilted Curly Flameนี่จะเสียงไม่ดีเท่าชนิดเดียวกันที่มีลายพื้นๆสม่ำเสมอ ลายเส้นตรงๆ Sad

ในความเห็นของน้าๆว่ามันเป็นจริงมากน้อยยังงัยไหมครับSad

เจ้าของร้านคนนี้คงไม่ใช่ผมแน่ๆ
พูดอย่างนี้มันน่านัก Big Grin

ขอบคุณครับ น้าซิน Big Grinกีต้าร์ร้านน้าcinสวยๆเพราะๆทั้งนั้นเลยครับ ผมชมรีวิลแล้วนึกว่ากำลังดูซีรี่เกาหลี กีต้าร์สวย ฟังเพลินไปเลยครับBig Grin

(10-02-2013, 16:05)Teera Wrote: เกิดจากไม่ป่วยครับ เป็นโรค

Big Grinขอบคุณครับ น้าTeera Big Grin แปลว่าไม้ยิ่งป่วยลายยิ่งสวยหรือเปล่าครับBig Grin

(10-02-2013, 18:17)Real Wrote:
(10-02-2013, 12:53)วันละเป๊ก Wrote:
(10-02-2013, 11:26)Real Wrote: undefined

น้าเรียวคอมพังครับSmile

...ถ้าโพสต์จากเครื่องที่บ้านขึ้นอย่างนี้ทุกที ต้องโพสต์จากมือถึ

จะพิมพ์ว่า ...เจ้าสัวเป๊กเจ้าของโรงงานTaylorมาตอบเอง Big Grin

Big Grinขอบคุณครับน้าเรียวBig Grin วันหลังจะหาของสวยๆยังคงต้องรบกวนน้าเรียวอีกนะครับBig Grin
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
(This post was last modified: 10-02-2013, 21:39 by เม็ดพริก.)
10-02-2013, 20:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ลายไม้Quilted Curly Flameนี่มันเกิดจากอะไรน้อ - by เม็ดพริก - 10-02-2013, 20:47

Forum Jump: