Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Fender ตัวแรกในชีวิตครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
Fender ตัวแรกในชีวิตครับ
ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณน้า Pood ไว้ด้วยกับน้ำใจและมิตรไมตรีที่แบ่งกีต้าร์ดีๆให้ผมมาเล่นครับ
จริงๆแล้วรูปของกีต้าร์ตัวนี้ดูที่แกลลอรี่ของน้า Pood ก็ได้ ซึ่งถ่ายเอาไว้สวยแล้วครับ
แต่ว่าในกระทู้นี้ผมอยากให้ได้ดูการโมดิฟายด์ตามฝันของผมนิดหน่อยครับ

นั่นคือ!!!.........เปลี่ยนปิ๊กการ์ด....

เปลี่ยนแล้วก็ชอบมากครับ ยิ่งมารวมกับสายสะพายที่เพิ่งฝากคนรู้จักซื้อมา
ยิ่งได้อารมณ์ตามสุดยอดมือกีต้าร์ในใจผมครับ

ผมคิดว่าพอผมเอากีต้าร์ (ที่เปลี่ยนปิ๊กการ์ดแล้ว) มาวางคู่กับสายสะพายที่ได้มาใหม่นี้
ผมคงจะกราบไหว้บูชามากกว่าจะเอามาเล่นอีกครับ 55

เชิญชมเลยครับ

ขอลงรูปก่อนที่จะเกิดการเปลี่ยนแปลงก่อนครับ

[Image: 001_resize.jpg]

[Image: 102_resize.jpg]

[Image: 003_resize.jpg]

[Image: 004_resize.jpg]

ลองเอาปิ๊กการ์ดที่ติดสติ๊กเกอร์เรียบร้อยแล้วมาวางทาบดูครับ

[Image: 05_resize.jpg]

สติ๊กเกอร์ตัดยากชะมัดเลยครับ จริงๆแล้วเค้าก็มีขายสำเร็จรูป แต่อยากทำเองครับ
ผมรู้สึกดีกว่าและคิดเอาเองว่าจะได้ระลึกถึงน้า SRV ไปด้วยครับ

เอาสายสะพายมาประกอบฉากหน่อยครับ

[Image: 06_resize.jpg]

เริ่มถอดน๊อตเลยครับ
กระดาษที่วางข้างๆคือ ผมอยากให้น๊อต+แหวนทั้งหลายมันได้อยู่ในรูที่มันเคยอยู่มาก่อนอ่ะครับ
ทีนี้ผมกล้วว่าจะจำไม่ได้ เลยต้องวาดรูปขึ้นมาแล้วเอาน๊อตเสียบไว้ตามตำแหน่งจริงเลยครับ
เวลาใส่คืนจะได้ไม่พลาด

[Image: 07_resize.jpg]

[Image: 08_resize.jpg]

ดูเครื่องในกันครับ

[Image: 09_resize.jpg]

[Image: 10_resize.jpg]

[Image: 011_resize.jpg]

[Image: 12_resize.jpg]

ทีนี้ก็ถึงเวลาสลับปิ๊กการ์ดแล้วไขน๊อตต่างๆ เช่น พวกสวิทช์ 5 ทาง แหวน 6 เหลี่ยมของปุ่มโวลุ่ม-โทน
แล้วก็ไขปิ๊กอัพกลับเข้าไปครับ

[Image: 13_resize.jpg]

[Image: 14_resize.jpg]

[Image: 15_resize.jpg]

อาจจะดูแล้วงงนะครับ ว่าทำไมมันต้องมีคีม มีด้ายยุ่งเหยิงไปหมด
คือว่า...เนื่องจากผมเพิ่งเคยมี Fender ตัวแรก
ใส่สายก็ไม่เป็น Set Up ก็ไม่เป็น
ผมจึงจำเป็นต้องเปลี่ยนปิ๊กการ์ดแบบไม่ต้องถอดสายออกครับ
คิดอยู่นานเลยว่าจะทำได้มั้ย เพราะใน YouTube ก็สอนแต่วิธีเปลี่ยนปิ๊กการ์ดแบบถอดสายออกก่อนทั้งนั้นเลยครับ

ก็เลยตัดใจ ลองเลยครับ หย่อนสายแล้วก็สลับปิ๊กการ์ด แล้วก็มุดๆ ก้มๆ เงยๆ ทำเอาครับ
ยากเหมือนกันครับ โดยเฉพาะเวลาไขน๊อตที่ปรับความสูงปิ๊กอัพ เพราะมันต้องมีสปริงปรับความสูงต่ำด้วย
งงอยู่นาน เลยบังเกิดพุทธไอเดีย ร้อยด้ายไว้ข้างล่างปิ๊กอัพแต่ละตัว เพื่อจะดึงปิ๊กอัพขึ้นมาขันน๊อตครับ
ปล้ำอยู่พักใหญ่ (มาก) จนใกล้เสร็จ จะขันน๊อตรอบปิ๊กการ์ดแล้ว ปรากฏว่า....รูน๊อตไม่ตรง
ก็เลยต้องเริ่มใหม่หมด
ถอดน๊อต+แหวนทุกตัว แล้วถอดปิ๊กการ์ดมาปาดช่วงที่ติดกับคอกีต้าร์ออก 2 มิล เพื่อให้รูต่างๆพอดีกับบอดี้ครับ

เสียเวลาไปทั้งหมด 5 ชม. (รวมถ่ายรูป) ครับ กว่าภารกิจนี้จะเสร็จ
แต่ถ้ามีครั้งต่อไปน่าจะทำเสร็จได้ไม่เกิน 1 ชม.แล้วครับ กับการเปลี่ยนปิ๊กการ์ดแบบไม่ถอดสายเนี่ยครับ
ตัวแรกนานหน่อยถือว่าเป็นประสบการณ์ครับ
(This post was last modified: 18-01-2013, 21:22 by dear709.)
17-01-2013, 15:58
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
Fender ตัวแรกในชีวิตครับ - by dear709 - 17-01-2013, 15:58

Forum Jump: