Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไปอเมริกาคราวนี้อยากเลือกกีตาร์สักตัวเพื่อหิ้วกลับไทย ตัวไหนดีครับ
Author Message
pongmaiauan Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Rolleyes  ไปอเมริกาคราวนี้อยากเลือกกีตาร์สักตัวเพื่อหิ้วกลับไทย ตัวไหนดีครับ
สวัสดีครับน้าๆ
คือว่าศุกร์นี้ผมจะเดินทางไปประชุมที่อเมริกาประมาณอาทิตย์นึง เลยเกิดไอเดียอยากซื้อกีตาร์กลับมาเล่นที่เมืองไทย เข้าไปที่เวปไซต์ musicians'friend แล้วมีกีตาร์หลายตัวที่น่าซื้อ กะซื้อ online แล้วให้ส่งมาที่โรงแรม (เคยซื้อ pickup fishman แล้วที่นึง คิดว่าไว้ใจได้ครับ เพราะเป็นเวปใหญ่และรีวิวค่อนข้างดีมาก) เลยอยากถามน้าๆว่าถ้าเป็นน้าๆแล้วแนะนำตัวไหน เพราะว่าผมไม่เคยลองตัวพวกนี้ แต่ว่าดูจาก spec แล้วน่าสนใจครับ ตัวผมเองชอบทรง Dreadnaught เป็นหลัก Smile มีสามตัวคือ
1. Blueridge BR180A: ตัวนี้เป็น All Solid ไม้หน้า Adirondack ไม้หลังข้าง RoseWoood ครับ ที่โน่น Blueridge ถูกกว่าไทยพอควรครับ และไม่เคยมีกีตาร์ที่ไม้หน้าเป็น Adirondack ไม่รุ้เสียงเป็นอย่างไรบ้าง ราคาที่นั่นประมาณ 39K บาท รวมส่ง
2. Seagull SWS mini jumbo ติด ภาคไฟฟ้ามาด้วย: ตัวนี้ acoustic guitar magazine รีวิวไว้ค่อนข้างดีครับ All solid เหมือนกัน ไม้หน้า Sitka Spruce หลัง/ข้าง Mahogany ทรงดูกระทัดรัดดี แต่ผมไม่เคยเล่นทรงนี้ ทรงถึงแม้ไม่ใช่ Dreadnaught แต่ดูแล้วเข้าท่า ไม่รู้เสียงจริงเป็นไงบ้าง ราคาที่นั่นประมาณ 27K บาท รวมส่ง
3. Martin HD28 ตัวนี้ไม่ต้องพูดมาก เพราะว่าทุกรู้ดีอยู่แล้วว่าเป็นไง ราคาที่นั่นประมาณ 80K บาท รวมส่ง

ขอบคุณมากครับน้าๆ Smile
(This post was last modified: 11-10-2012, 08:27 by pongmaiauan.)
11-10-2012, 08:20
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ไปอเมริกาคราวนี้อยากเลือกกีตาร์สักตัวเพื่อหิ้วกลับไทย ตัวไหนดีครับ - by pongmaiauan - 11-10-2012, 08:20

Forum Jump: