Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องการต่อวงจร Pick แบบง่ายๆ อยากต่อเองครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเรื่องการต่อวงจร Pick แบบง่ายๆ อยากต่อเองครับ
ความจริงแล้วกีตาร์ระดับนี้ที่ไม่ใด้ใช้งานไม่ควรติด pickup เพิ่มครับแต่ผมก็ยอมรับว่าเวลามี acoustic archtop นี่สมัยก่อนผมเองก็ชอบเอามาติด pickup เหมือนกัน

เรื่องวงจรนั้นคุณ Chai Parker ใด้อธิบายแล้วผมคงไม่ต้องบรรยายซ้ำแต่มีเรื่องหนึ่งที่ต้องระวังคือการเดินสาย ground ครับ จะเดินจาก output jack หรือ volume pot ไปที่ bridge หรือ tail piece ก็แล้วแต่ว่า tail piece เป็นโลหะหรือเปล่า

[Image: sd1w.jpg]
By filmpood at 2012-09-01

เรื่องการจะใส่ tone pot หรือไม่นั้นขึ้นอยู่ว่ามันมีที่ให้ใส่หรือเปล่า ถ้ามีก็ใส่ครับหรือจะใช้แบบ thumb wheels ของ Schatten (StewMac) ก็ใด้

[Image: sd2jo.jpg]

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบแบบข้างบน ถ้าจะใส่แบบปกตินั้น pot มักจะใหญ่จนเวลาเล่นอาจไปโดนชอบ F-hole ใด้จึงควรใส่แบบ mini pot ของ CTS อย่างที่ผมใส่ใน Gretsch Eldorado ตัวนี้

[Image: dsc09095q.jpg]

http://www.guitarpartsresource.com/elect...tspots.htm
02-09-2012, 08:43
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามเรื่องการต่อวงจร Pick แบบง่ายๆ อยากต่อเองครับ - by pood - 02-09-2012, 08:43

Forum Jump: