Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความประทับใจ กับกีตาร์ดี ๆ ที่คนไทยก็ทำเป็น
Author Message
art Offline
Member

Likes Given: 0
ความประทับใจ กับกีตาร์ดี ๆ ที่คนไทยก็ทำเป็น
บังเอิญว่าวันก่อนผมไปเห็นกีตาร์ตั้งอยู่ 1 ตัว สวยสะดุดตามาก แล้วก็เห็นช่างสมชายนั่งอยู่ด้วย ผมก็ถามว่ากีตาร์ตัวนี้ยี่ห้ออะไร เพราะหน้าตาเหมือน Martin แต่ที่หัวไม่ยักมีโลโก้ Martin อยู่ มีแต่ลวดลายประดับมุกสวยงาม พี่สมชายก็เลยบอกว่าเป็นกีตาร์ที่แกเป็นคนทำเอง ขายไปซัก 3 ปีมาแล้ว ลูกค้าเอามาให้ทำอะไรซักอย่าง ผมจำไม่ได้แล้ว ผมก็เลยขออนุญาตแกหยิบดู ต้องขอบอกเลยว่ารู้สึกประทับใจมากครับ เพราะแกทำได้สวยงามไม่แพ้ของยี่ห้อดัง ๆ อาจจะมีเรื่องรายละเอียดบางส่วนที่ไม่ได้เนี๊ยบ 100% แต่ถ้าบอกว่าเป็นของ Handmade ผมก็ถือว่าเยี่ยมมากแล้วครับ ที่น่าสนใจคือเสียงครับ พอกรีดลงไปปุ๊บก็รู้สึกเลยว่าเป็นกีตาร์ที่เสียงดีมาก ๆ กีตาร์เป็นทรง Dreadnaught ซึ่งน่าจะถอดแบบมาจาก Martin (รึเปล่า อันนี้ผมเดาครับ) ความรู้สึกของผมบอกว่า กีตาร์ตัวนี้เสียงดีไม่แพ้กีตาร์ตัวละเป็นแสนหลายตัว สอบถามดูปรากฏว่าไม้หลังและข้างเป็น Brazillian Rosewood ส่วนข้างหน้าคล้าย ๆ Spruce แต่ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว หลายท่านในที่นี้คงรู้ดีอยู่แล้ว พอชมแกว่ากีตาร์เสียงดี พี่แกก็ถ่อมตัวว่าเป็นเพราะได้ไม้ดี ผมเชื่อว่ามีช่างทำกีตาร์ดี ๆ อีกหลายคนในเมืองไทย ที่ทำกีตาร์ที่ดี ใครมีความรู้เรื่องนี้ลองมาแบ่งปันกันหน่อยนะครับ ผมรู้สึกสนใจ คิดว่าอยากจะมีไว้ซักตัว เป็นกีตาร์ที่สั่งทำในสเปคที่เราอยากได้จริง ๆ แล้วก็เป็นฝีมือคนไทยด้วย
11-09-2007, 17:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ความประทับใจ กับกีตาร์ดี ๆ ที่คนไทยก็ทำเป็น - by art - 11-09-2007, 17:01

Forum Jump: