Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ
กีต้าร์ไฟฟ้าเก่ามันแพงเพราะการปั่นราคาของนักสะสมกีต้าร์ครับ จากราคาหลักพันกลายเป็นหลักล้าน
เมื่อสิบปีก่อน Fender ยุค 70's หรือรุ่นหัวโตไม่มีใครเล่นเพราะเป็นยุคตกต่ำสุดของบริษัทในเรื่องคุณภาพ
ตกต่ำจนขายไม่ออกและ CBS ต้องขายกิจการแบบโล๊ะทิ้งไป ตอนนี้กลับมาซื้อขายกันเป็นแสนแล้ว เห็นเขาว่า
พวกvintage reissue ของญี่ปุ่นยุคต้น 80's ก็กำลังราคาพุ่งเหมือนกัน

มีนักสะสมคนหนึ่งที่มี Strat กว่าร้อยตัวแต่ไม่เคยเปลี่ยนสายเลยซักตัวเพราะกลัวราคาตก ผมว่าปล่อยเขาไปเถอะครับ
ผมเองก็มีกีต้าร์ไฟฟ้าเก่าที่เก็บใว้เพราะมันมีคุณค่าทางจิตใจแต่ไม่เคยคิดจะซื้อกีต้าร์รุ่นเก่าฯมือสองเลย

เรื่องไม้นี่ผมว่าหาไม่ยากหรอกครับเพราะไม้ที่เอามาทำพื้นหรือฝาบ้านใด้ก็เอามาทำกีต้าร์ไฟฟ้าใด้ทั้งนั้น เรื่อง pickup นี่รุ่นใหม่
แรงกว่าและจี่น้อยกว่ารุ่นเก่าเลยเล่นใด้กว้างกว่าแต่หลายคนก็ชอบเสียงของรุ่นเก่ามากกว่าอย่างคุณ Yodchula เป็นต้น
09-04-2008, 16:27
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - by pood - 09-04-2008, 16:27

Forum Jump: