Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค...........
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค...........
มีควันหลงอีกนิด...เกี่ยวแก่หูฟังกับไมค์ครับ
เป็นอุปกรณ์ที่จำเป็นครับ..........

boobyblue เขียน:
ช่วยแนะนำหูฟังกับไมค์หน่อยครับ
มีงบหนึ่งหมื่นครับ
คือมีข่าวดีผมขายจักรยานได้แล้วครับ
เย!!

ยินดีด้วยจ้า

ว่ากันด้วยเรื่องหูฟังครับ ขอถามจุดประสงค์ก่อน
หูฟังของพี่ ต้องการใช้งานในระดับไหนครับ
หูฟังโดยทั่วไป แบ่งออกเป็นการใช้งานสองอย่างคือ

1.เอาไว้เพื่อการอัดเสียง หูฟังแบบนี้เรียกว่า Closed Back
รอบตัวหูฟังมันจะถูกบุด้วยวัสดุกันเสียงไม่ให้ออกไปภายนอก
เมื่อสวมบนหัวผู้ฟังแล้ว จะมีเสียงเร็ดรอดออกมาจากหูฟังน้อยมาก
ประโยช์นของมันก็คือ เสียงดนตรีที่ส่งมาทางหูฟัง จะไม่เร็ดรอด
เข้าไปในไมค์โครโพนครับ
แต่ข้อเสียของมันคือ ไม่ระบายอากาศ ในนานๆหูจะร้อน อึดอัด
ต้องถอดออกเป็นพักๆ และเสียงที่ได้ยินมันจะตึงเครียดครับ
ไม่เหมาะสำหรับนั่งทำเพลงเป็นเวลานาน

2.เอาไว้เพื่อฟังเพลงสบายๆ หรือนั่งทำงานนานๆ
แบบนี้เรียกว่า Open Back คุณสมบัติของมันคือ เสียงจะโปร่งสบายหู
เพราะอากาศถ่ายเท ให้เสียงเป็นธรรมชาติกว่าแบบ Open Back
แต่ข้อเสียก็คือ เสียงมันจะเร็ดรอดออกมาอย่างมากมาย
ไม่สามารถใช้อัดเพลงได้ครับ

หูฟังทั้งสองชนิดถ้าเอาระดับมืออาชีพใช้ ราคาจะ Start ที่ 5000 บาท
ซึ่งผมคิดว่าอาจจะแพงเกินไปสำหรับการลงทุน
ผมมีแนวคิดดังนี่ครับ

การทำเพลงผมนิยมให้ซื้อลำโพงที่สามารถใช้งานได้ดีในระดับนึงดีกว่า
การซื้อหูฟังดีๆมาใช้ เหตุผลก็คือเราไม่สามารถเสียบหูฟังทำงานได้นานๆ
อย่างเก่งก็สองชั่วโมง พี่ก็เหงื่อออกหูแล้ว
อันจะเป็นเหตุของการหมดอารมณ์ทำงานซะก่อน ผมเน้นความสบายตัวเป็นหลัก งานถึงออกมาดี
พี่บูใจเย็นๆเก็บเงินซัก 14000 พี่ก็จะได้ลำโพงที่ใช้งานได้ดีมาทำเพลงแล้วครับ แต่ตอนนี้ ใช้หูฟังไปก่อนนะครับ

ขอแนะนำให้พี่ซื้อหูฟังที่สามารถใช้งานได้ดีระดับนึง
ราคามันจะอยู่ที่ 1500-2000 บาท

ผมแนะนำให้ซื้อชนิด Closed Back พี่จะได้อัดเสียงเนียนๆไร้เสียงรบกวนนะ
Superlux Headphone - HD-660 ราคา 1650 บาท
ซื้อได้ที่ร้านนี้จ้า http://www.proplugin.com/product.detail_31757_th_222700

ไมค์ดีๆ ผมแนะนำให้ใช้ Condencer ไปเลยครับ เพราะพี่คงหาเวลายามวิกาลอัดเพลงอยู่แล้ว ตอนนั้นเสียงรบกวนคงจะไม่มีเท่าไหร่ ฮุๆๆๆ

ถ้าพี่มีงบสำหรับไมค์ถึง 10000 บาท ผมจะแนะนำตัวนี้ครับ
Rode NT1-A ราคาในเวป 10400 บาท แต่ถ้าให้ผมซื้อให้จากร้านนี้
อาจจะลดลงไปได้อีกนิดหน่อยครับ (หลักร้อยจ้า)
http://www.proplugin.com/product.detail_..._th_234417
คุณภาพของไมค์ตัวนี้ ดีมากครับทำออกมาได้ดี ไม่แพ้ไมค์ราคา 2-30000 บาทเลย

แต่ถ้าพี่เน้นประหยัดล่ะก็ ผมแนะนำตัวนี้เลย ใช้งานได้ดีเช่นกัน
SAMSON C03 ราคาไม่แพง 4000 บาทครับ
http://www.proplugin.com/product.detail_...th_228160#

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำและข้อคิด
ขอถามอีกนิด...
ไมค์ระหว่าง1000กับ4000ระดับเสียงคุณภาพให้ความแตกต่างมากมั้ยครับ ใจก็อยากประหยัด แต่อีกใจก็ไม่อยากซื้อหลายครั้ง ผมอยากได้ชนิดเดียวจบ เอาทั้งร้องและอัดกีต้าร์ได้ด้วยครับ
แต่ของสารภาพ4000นี่ก็น่าสนที่สุดเพราะจะได้ทุ้นต้นทุน ผมจะได้เอาเงินไปซื้ออุปกรณ์อื่นๆที่จำเป็นด้วย เช่นสายสัณญาณ จะว่าไปขอคำแนะนำเกี่ยวแก่สายสัณญาณด้วยครับ จะได้ซื้อซะทีเดียว

ขอบอกจุดประสงค์หน่อย...
คือที่ผมจะอัดเพลงนี้ก็แค่ต้องการทำไกด์ลายน์เท่านั้นครับ เมื่อพอเห็นภาพผมก็จะเข้าห้องอัดจริงครับ

เออ..ขอถามเลยละกัน
ห้องอัดของน้านี่ใช้ส่วนตัวหรือบริการรับบันทึกเสียงทั่วไปด้วยครับ
หากรับบริการผมของอนุญาตทราบค่าใช้จ่ายในการบริการด้วยครับ
ขอบอกอย่างไม่อ้อมแอ้ม..คือตอนนี้ผมมีโครงการทำเพลงอย่างจริงจังเพื่อขาย ผมกำลังมองหาห้องอัดอยู่พอดี แล้วผมก็มาได้เห็นกระทู้พี่ป๋อกับพี่นิมิตรไปเยี่ยมบ้านน้า ผมจึงสนใจ เพราะผมคิดว่าน้าคงจะเข้าใจงานของผมมากที่สุดเพราะความที่เรารักอะคุสติคเหมือน งานของผมก็เป็นงานอะคุสติคล้วนๆ ผมจึงคิดว่าน่าจะอยากให้น้าดูแลในภาคการบันทึกเสียงให้ด้วย ผมคิดว่าคงจะดีหาน้อยไม่...
รบกวนน้าออกความเห็นด้วยครับ

ด้วยความนับถือ

ลืมถามไปอีกอย่าง
ไมค์นี่สามารถใช้ในการแสดงสดได้ด้วยหรือไม่ครับ
ผมหมายถึงใช้จ่อกีต้าร์นะครับ
เพราะผมมีความคิดว่าไม่ค์น่าจะให้เสียงที่เป็นธรรมาชาติมากกว่าปิ๊คอัพ
ไม่รู้เข้าใจถูกหรือไม่?
รบกวนอีกทีครับ..........

ไมค์ Condenser สามารถใช้ในการแสดงสดได้ครับ
แต่ต้องเหมาะกับสภาพแวดล้อมนั้นๆด้วย
คือไม่มีเสียงเครื่องดนตรีอื่นๆที่ดังกว่ากีต้าร์ เช่น กลองชุด หรือเครื่องเป่า
ไม่งั้นเจ้า Condenser มันจะเอาเสียงจาก กลองจากเครื่องเป่า กลบกีต้าร์แทน

อีกอย่าง ด้วยระยะการจับเสียงที่ไปได้ไกลกว่า Dynamic ก็จะทำให้เกิด
การ Feedback หรือหอนได้ง่ายกว่าเยอะมากครับ

สุดท้าย แน่นอนครับ เสียงจากไมค์ ก็เหมือนเสียงที่เราได้ยินจากหู
เทียบกับ Pickup แล้ว แตกต่างกันมากๆครับ แต่คนนิยมใช้กันเพราะว่า
มันควบุมปัญหา Feedback และการรั่วของเสียงได้ดีครับ Pickup จึงเหมาะสำหรับการแสดงสด

--------------------------------------------------------------------------------
จบจริงๆแล้วครับ
อวสาน............
04-04-2008, 23:55
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค........... - by boobyblue - 04-04-2008, 23:55

Forum Jump: