Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค...........
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค...........
สุดท้ายแล้วครับ...........
แล้วในที่สุดผมก็ได้การ์ดเสียง...

boobyblue เขียน:
หวัดดีครับน้ายอดฯ

ตอนนี้ผมได้TC Electronic Konnekt 8มาอยู่ในมือแล้วเรียบร้อย
ซื้อมาราคา8000สภาพกิ๊กเลยครับ
ขอบคุณที่น้าแนะนำ

แต่ตอนนี้เกิดปัญหาคือมันไม่ดังครับ
เช็คสัณญาณจากเครื่องมันก็ใช้ได้มีสัณญาณเข้า
เวลาอัดเวบก็ขึ้นทำงานเป็นปกติดีทุกอย่างยกเว้นเสียงอย่างเดียวที่ไม่มา
ไม่ทราบเกิดจากอะไร ผมพยายามตรวจเช็คว่าต่อสายผิดรึไม่ก็คิดว่าต่อถูก กดนู้นกดนี้แล้วเสียงก็ไม่มา จนปัญญาต้องปรึกษาผู้เชี่ยวชาญว่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง
ส่วนระบบmidiก็ทำงานได้ปกติมีเสียง ผมเข้าใจว่ามันไม่เกี่ยวกับเจ้าTC Electronic Konnekt 8นั่นหรอก เพราะมันไม่ได้รับสัณญาณมาจากมัน แต่มันมาจากโปรแกรมโดยตรงมันจึงมีเสียงโดยผ่านการ์ดเสียงจากเครื่องโดยไม่ผ่านTC Electronic Konnekt 8 ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ย

หรือที่มันไม่ดังเกิดจากการตั้งค่าผิดผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
เวลาอัดกีต้าร์ผมก็เลือก in putจากTC Electronic Konnekt 8ถูกมั้ย
ส่วนout ผมก็เลือกเป็นmasterไม่ทราบถูกหรือเปล่าครับ

ผมก็คลำๆมั่วๆไปนะครับ อยากให้น้าช่วยแนะนำหน่อย
อ้อ..อีกอย่างคือตอนนี้ผมยังไม่มีมอนิเตอร์ผมยังใช้ฟังจากลำโพงคอมฯธรรมดาอยู่ หรืออาจเป็นเพราะเหตุนี้ครับ หากใช่ผมคงต้องรีบจัดหาเสียแล้ว เพราะรู้สึกหงุดหงิดที่มีเครื่องมือแล้วยังทำงานไม่ได้

แต่ผมก็มีหูฟังอยู่อันแต่ยังไม่ได้ลองต่อเข้ากับTC Electronic Konnekt 8ดูเลย เพราะรูแจ็ดมันเป็นรูใหญ่ ส่วนเจ้าหูฟังของผมมันเป็นแจ็คเล็กครับยังไม่ได้ไปซื้อหัวต่อเลยยังไม่ได้ลองดู

ยังไงก็รบกวนน้ายอดช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบพระคุณมาล่วงหน้าครับ
นับถือ

ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วครับ
ที่มันไม่ดังเป็นเพราะผมไม่ได้ต่อline out เข้า: TC Electronic Konnekt 8นั่นเองมันถึงไม่ดัง ซึ่งความจริงมันดังแต่มันไม่รู้จะไปออกเสียงที่ลำโพงไหน ผมเข้าใจเมื่อได้เอาหูฟังต่อเข้าไป ...เฮ้อ..เซ่อจริงๆ

แต่ขอถามเพิ่มเติมครับ
ไอ้ปุ่มที่เขียนว่าpad/instนั้นหมายถึงอะไรแล้วจะเลือกใช้งานเมื่อโอกาสใดครับ?
และที่ช่องเสียบหูฟังมันมีสองช่องผมจะเลือกเสียบที่ช่องไหนระหว่างmutingกับnonmutin g
ส่วนline out ที่ด้านหลังใช้ต่อmonitorใช่มั้ย หากผมจะเอาลำโพงคอมฯที่มีอยู่จะใช้ได้หรือไม่ หากได้ผมจะต่อด้วยวิธีใด คือช่องline out ที่ด้านหลังมันมีสองรูแยกเป็นซ้ายขวาแถมยังเป็นรูใหญ่ ส่วนสายลำโพงของผมมันเป็นแจ็คเล็กและมีเส้นเดียว ผมจะต่อไงดีครับ หรือจะเสียบเข้าไปเพียงแค่รูใดรูหนึ่งก็พอ

ถามเท่านี้ก่อนครับ
ขอบคุณครับ

หลังจากอ่านเมล์ฉบับแรกจบ ผมก็นึงแล้วว่าพี่ลืมต่อสาย output จาก konnekt8 แหงๆ
เลยจะบอกว่า ให้เอาลำโพงไปต่อ line out หรือไม่ก็เอาหูฟังมาเสียบก็จะได้ยินแล้วจ้า อุๆๆ

เอาล่ะเข้าคำถามใหม่ โอ๊ะๆๆๆ

pad/inst เอาไว้ทำไร???
Pad หมายถึง ลดสัญญาญที่ส่งมาจากไมค์
อ้าว??? จะลดทำไม? มันเอาไว้ใช้ในกรณีที่ไมค์โครโพน
รับสัญญาญเสียงมาแรงเกินไปจนทำให้ peak หรือเสียงแตกนั่นเองครับ
พอกดปุ่ม Pad แล้ว Preamp จะลดสัญญาณที่เข้ามาในช่อง Channel 1,2
ลดไป 10 -20 dB ครับ

inst อันนี้เป็นคำย่อมาจาก instrument
มันมีเอาไว้ในกรณีที่พี่เอากีต้าร์ไฟฟ้า หรือกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า
เสียบตรงเข้า Konnekt เลยครับ มันจะทำหน้าที่เป็น DI Box
มันจำทำใ้สัญญาญจากกีต้าร์ไฟฟ้าและโปร่งไฟฟ้า จากค่าความต้านทานสูง
กลายเป็นค่าความต้านทานต่ำ ผลคือ เสียงจากกีต้าร์ไฟฟ้าและโปร่งจะใสเป็นธรรมชาตื
Noise ลดลงครับ พี่ก็กดเมื่อต้องการอัดเสียงจากกีต้าร์ไฟฟ้าหรือโปร่งไฟฟ้าครับผม
-------------------------------------------------------------------------------
ช่องเสียบหูฟัง
ทั้งสองช่องให้คุณภาพเสียงเหมือนกัน 100 % ครับจะเสียบช่องไหนก็ได้
แต่มันต่างกันตรงที่

-ถ้าเสียบช่อง muting เสียงที่ไปออกช่อง Line out จะดับไปโดยอัตโนมัติ
มันมีประโยชน์ตอนที่พี่เสียบหูฟังปุ๊บ ลำโพงก็จะดับให้โดยอัตโนมัติครับ
-ถ้าเสียบช่อง non muting เสียบช่องนี้ Line out จะยังคงส่งสัญญาณอยู่ครับ
---------------------------------------------------------------------------------

ลำโพงคอมของพี่ไม่ต้องไปซื้อสายมาต่อให้งงครับ พี่สามารถหา แจ๊ค Converter มาใช้ได้เลย
เป็น Jack สำหรับหูฟังชนิดเล็กไปหาใหญ่แบบนี้

แบบในรูปเลยครับ เป็น Stereo Jack 1/8" to 1/4" ตามบ้านหม้อ ในห้างเดอะมอล
แผนกเครื่องใช้ไฟฟ้าเครื่องเสียงมีขายแน่นอน

พี่เสียบมันเข้ากับช่อง Head Phone ได้เลยครับ ไม่ต้องไปเสียบ Line Out หรอก
ไว้ซื้อ Monitor แล้วค่อยต่อก็ยังไม่สายครับ

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
สัณญาณoutputดูจากจอมันดังข้างเดียวครับ
ลำโพงก็ไม่เสียง ผมลองเช็คดูแล้ว
หากเป็นmidiสัณญาณก็มาเต็มทั้งซ้ายขวา
แต่เป็นaudioกลับมาแค่ข้างเดียว
อาจเป็นเพราะช่องphoneเสียหรือเปล่า
ซึ่งผมก็เสียบตามที่น้ายอดแนะนำ
และก็มีบ้างครั้งมีเสียงครางฮือๆก้องๆด้วย
ผมกลัวว่าช่องphoneมันเจ๊งมาเขาถึงขายให้ถูก
เป็นไปได้มั้ยครับ?
รบกวนอีกที ขอบคุณครับ

ดังข้างเดียวมันดังข้างซ้ายเหรอขวาครับ
พี่ใช้โปรแกรม Sonar ใช่ไหมครับ ลองดูที่ Track นะ
มันจะมีคำว่า Pan อยู่ ให้ปรับมันไว้ตรงกลางครับ

Pan คือการปรับให้เสียงเอียงไปด้านซ้ายหรือขวาน่ะเองจ้า

เสียงครางฮือๆ ก้องๆนี่ผม นึกออกได้อย่างเดียวคือมันคิด Effect Reverb
หรือไม่ก็ มัน FeedBack กับไมค์ของพี่ครับ

ดังซ้ายครับ
ขวาไม่
ทุกครั้งก่อนอัดผมตั้งpanไว้ตรงกลางเสมอครับ
ผมเช็ดที่หน้าจอของKonnektแล้วมันก็แสดงแค่ซ้ายข้างเดียวเหมือนกับที่ขึ้นที่หน้าจอs onarครับ

อ้อ.....

นึกออกละครับ สงสัยพี่ใช้่ Track ที่เป็น Stereo อันเสียงข้างซ้ายเข้าไปแหงๆ

พี่ต้องสร้าง Track ใหม่ โดยเลือกเป็น Mono track ครับ
แล้วก็อัดอีกรอบ คราวนี้ มันจะออกอย่างที่พี่ Pan ไว้ครับ

คิดว่าน่าจะเป็นเพราะพี่ใช้ Track ที่เป็น Stereo ไปอัดเสียง
พี่เสียบไมค์ไว้ที่ช่อง Channel 1 ของ Konnekt มันก็คือเข้าไปเฉพาะเสียง
ข้างซ้ายครับ เพราะงั้นไว้ว่าพี่จะ Pan ไว้ไหน มันก็ออกแต่ซ้าย
เพระาขาวมันไม่มีอะไรเลย ฮิๆๆๆ

--------------------------------------------------------------------------------
ต่อจากนี้ผมก็มั่วไปคลำไปอย่างสะเปะสะปะ
แต่ก็เข้าใจการทำงานของโปรแกรมsonar และการ์ดเสียงขึ้นตามลำดับๆๆ
ทั้งหมดนี้ผมขอยกความดีให้แก่น้ายอดฯและพี่แป๊ะyn7และน้าkarn
ที่ทำให้ผมได้ก้าวหน้าในเทคโนโลยีมากขึ้น
และยังให้ความรู้แก่ผมมากมายจนผมได้ทำงานอย่างที่คิดไว้จนเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาได้บ้างแล้ว
ขอขอบคุณครับ

และหวังว่าข้อความทั้งหมดที่ผมนำมาลงไว้นี้จะก่อให้เกิดประโยชน์แก่ผู้อื่นได้บ้างนะครับ

ด้วยความนับถือ
boobyblue
04-04-2008, 23:50
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค........... - by boobyblue - 04-04-2008, 23:50

Forum Jump: