Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค...........
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค...........
นี่คือข้อความส่วนตัวที่ผมได้พูดคุยกับน้ายอดจุฬา
ถือเป็นบทบันทึกแห่งที่มาขอมือใหม่อย่างผม
ผมขอนำมาเผยแพร่ณ.ที่นี้บางอาจทีจะมีประโยชน์แก่ผู้สนใจกำลังเริ่มต้นอย่างผมครับ
และมันก็เป็นเจนตารมณ์ของน้ายอดฯด้วยที่อยากให้มันเป็นอย่างนั้น
เพียงแต่ในชั้นแรกผมยังไม่กล้าไปตั้งกระทู้ถามหน้ากระดาน
ด้วยเกรงว่าจะผิดที่ผิดทางผิดเวบ
แต่บัดนี้ถือว่าโอกาสเหมาะสมที่พี่นิมิตรได้เปิดหน้านี้ขึ้นมา
ผมจึงขออนุญาตนำมาลงอย่างเปิดเผยแสดงความไม่รู้ของผมออกมาอย่างไม่อาย.....

boobyblue เขียน:
รบกวนถามหน่อยครับ(อีกแล้ว)
คือผมกำลังริจะหัดใช้sonarอัดเพลงน่ะครับ
แต่ไม่มีความรู้เรื่องทางเทคนิคเครื่องไม้เครื่องมือเลย
ขอถาม.....ผมจะซื้อการ์ดเสียงอย่างไรดีที่เหมาะกับมือใหม่อย่างผม
เอาแค่พอใช้ได้อัดเสียงกีต้าร์โปร่งพอทนฟังไหวก็พอ
แล้วเมื่อปีกกล้าขาแข็งค่อยขยับไปซื้อดีๆอีกทีครับ
รบกวนน้ายอดแนะนำด้วยครับ
แล้วก็ช่วยบอกอุปกรณ์อื่นๆที่จำเป็นด้วยครับ
ขอราคากับที่ซื้อด้วยยิ่งดีจ้า......

ขอกวนใจแค่นี้ก่อนครับ
ขอบคุณครับแล้วจะรอคำตอบนะครับ
นับถือ
boobyblue

yodchula เขียน:
สวัสดีจ้าพี่

จริงๆถามในบอร์ดก็ได้ คำถามคำตอบของเราอาจทำให้คนอื่นได้ความรู้เพิ่มไปด้วยนะ

ก่อนอื่น ไม่รู้ว่าพี่กำหนดงบไว้รึเปล่า
แต่ผมขอแนะนำอุปกรณ์ที่ซื้อครั้งเดียวแล้วไม่ต้อง Upgrade เลยดีกว่า
แบบว่าตัวเดียว ใช้กันให้เบื่อไปเลย เพราะมันจะมีครบทุกอย่าง
และสามารถใช้งานได้จริง โดยไม่ต้องหาอุปกรณ์มาเสริมครับ
เพราะลำพัง SOundcard ที่ใช้งานได้ก็ Start ที่ 5000 บาทแล้ว
นี่ยังไม่รวม Mic Preamp ที่ต้องซื้อเพิ่มอีก 3000 อย่างต่ำถ้าพี่ใช้ไมค์ด้วย
หรือต้องซื้อ DI Box อีก 2000 บาทถ้าจะอัดเสียงกีต้าร์ผ่าน Line
นียังไม่มีช่องสำหรับเสียบหูฟัง ต้องไปซื้อ Head Phone amp อีก 1000 บาท
รวมทั้งหมดก็ซัดไป 10000 บาทแน่ๆครับ
ผมเลยแนะนำ Audio interface ที่มีทุกอย่างครบดีกว่า
ใช้งานสะดวก สายไม่รกรุงรัง

สำหรับ USB ผมแนะนำ TASCAM : US-122L ราคา 10500 บาท
http://www.proplugin.com/product.detail_...h_1029083#
ตัวนี่มีอุปกรณ์มาครบ เอาดีต้าร์เสียบตรงเข้ามันได้เลย
หรือใช้ไมค์โครโฟนก็ยังได้ แถมมีไฟ Phantom สำหรับ Condercer
ไมค์อีกด้วย ไร้กังวลเรื่องหาอุปกรณ์เสริมอย่าง Mic preamp หรือ DI Box

สำหรับ Firewire ผมแนะนำ TC Electronic : Konnekt 8D ราคา 15500 บาท
http://www.proplugin.com/product.detail_...th_833186#
ตัวนี้ราคาสูงหน่อย คุณสมบัติเหมือน Tascam แทบจะทุกอย่าง
แต่คุณภาพเสียงและอุปกรณ์ดีกว่าทั้งหมดครับ ถ้างบพี่ถึง ผมแนะนำให้
ซื้อรุ่นนี้เลยครับ ใช้งานดี แต่เครื่องคอมพี่มี Firewire Port รึเปล่า?

โปรแกรม Sonar ผมไม่ถนัดนัก แต่ก็เคยใช้มาบ้าง
ถ้าเป็นโปรแกรม Cubase หรือ Nuendo อันนี้สู้ตายครับ

นอกเหนือไปจาก audio interface แล้ว พี่ก็ควรมีไมค์โครโฟน
สายไมโครโพน ลำโพง 1 คู่ หรือจะหูฟังอีก 1 อันด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณน้ายอดมากครับที่สละเวลามาตอบ
ที่แรกว่าจะถามหน้าบอร์ดแหละครับ
แต่มันอาย...........

ที่น้าแนะนำมานั้นหน้าสนใจมากเลยครับ
แต่ย่อมมีแต่.....คือตอนนี้มันกระเป๋าแห้ง
แต่ก็ใจร้อนอยากเรียนรู้เรื่องระบบการใช้งานของโปรแกรมโซนาร์ไปพลางๆก่อนระหว่างรอสะ สมทุนทรัพย์นะครับ
เพราะผมดูๆแล้วโปรแกรมนั้นค่อนข้างยุ่งยากซับซ้อนพอสมควรสำหรับผม แถมยังไม่เป็นโน้ตไม่เป็นทฤษฎีดนตรีใดๆด้วย จึงยิ่งอยากทำความเข้าใจในการใช้งานให้เป็นก่อนแล้วค่อยเล่นของสูง
ที่ผมเลือกsonarก็เพราะผมหาโปรแกรมฟรีมาลงได้น่ะครับ
แล้วอีกอย่างก็เพราะมันมีคู่มือการใช้sonarออกมาขายแล้ว ผมถึงกล้าเล่น ลำพังให้ไปงมๆคลำๆเองดูท่าจะยากแน่ครับ

ขอถามหน่อยครับระหว่างsonarกับCubaseอันไหนใช้ยากกว่ากันแล้วมันแตกต่างกันอย่างไรคร ับ
ความเห็นส่วนตัวน้าคิดว่าอันไหนดีกว่ากันครับ
เพื่อบางทีผมอาจจะได้ตัวเลือกอีกทางหนึ่ง

ผมสนใจตัวนี้ละครับ....." Firewire TC Electronic : Konnekt 8D ราคา 15500 บาท
http://www.proplugin.com/product.detail_...th_833186#
ตัวนี้ราคาสูงหน่อย คุณสมบัติเหมือน Tascam แทบจะทุกอย่าง
แต่คุณภาพเสียงและอุปกรณ์ดีกว่าทั้งหมดครับ ถ้างบพี่ถึง ผมแนะนำให้
ซื้อรุ่นนี้เลยครับ ใช้งานดี แต่เครื่องคอมพี่มี Firewire Port รึเปล่า?"

"แต่เครื่องคอมพี่มี Firewire Port รึเปล่า?"
นี่อีกคำถามที่ไม่รู้เรื่องเลยครับFirewire Port มันคืออะไรครับ
ผมก็ไม่รู้เครื่องผมมันมีหรือเปล่า ผมจะตรวจเช็คดูได้ตรงไหนครับ หากว่าไม่มีจะทำให้มันมีอย่างไรครับ?
เห็นมั้ยยุ่งตายเลยหลวมตัวมาตอบคำถามผมแล้วก็ต้องเจอคำถามอีกสารพัดล่ะครับ ก็อย่างที่ผมเคยบอก...ผมไม่ประสีประสากับโลกสมัยใหม่ไฮเทคโนโลยีกับใครเขาดอก ผมถึงว่าอาย...ที่จะถามหน้าบอร์ดไงครับ

ที่ผมเห็นว่าน่าสนใจก็มีอยู่ตัวหนึ่งเขาขายมือสอง4500
http://www.soundcraft.com/product_sheet....uct_id=121
ไม่รู้ว่าน้ายอดเห็นว่าไงบ้างครับ

แต่จะว่าไปผมอดทนเก็บเงินไปซื้อไอ้TC Electronic : Konnekt 8D ราคา 15500 บาทเลยทีเดียวน่าจะดีกว่าเน้อ....

งั้นผมลองเรียนรู้การใช้งานโปรแกรมโซนาร์โดยใช้การ์ดเสียงออนบอร์ดจากในเครื่องผมไปพ ลางๆก่อนได้มั้ย เอาแค่พอมีเสียงออกมาให้ได้ยินบ้างก็พอ ไม่ทราบมันจะไหวมั้ยครับ (รู้สึกว่าการ์ดเสียงในเครื่องของผมจะเป็นsoundmax)

พิมพ์ไปพิมพ์มาชักสับสน
ผมว่าพักก่อนดีกว่า....

ขอบคุณน้ายอดอีกทีครับ
นับถือ

โหพี่บูจ๋า บ่ต้องอายเลย ก่อนที่ผมจะรู้อย่างทุกวันนี้ผมก็ถามเค๊าไปทั่วครับ

ขอตอบทีละเรื่องนะครับ
--------------------------------------------------------------------------
ผมลืมถามพี่ไปว่า เครื่องคอมของพี่ เป็นเครื่องตั้งโต๊ะ (Desktop)
หรือเป็นแบบ Nootbook (Labtop) ?

---------------------------------------------------------------------------

โปรแกรมระหว่าง Sonar และ Cubase สามารถใช้งานได้เหมือนกันครับ
ความสามารถพอๆกัน ไม่มียากหรือง่าย มีแต่ความเคยชิน
ผมชินกับ Cubase มากกว่าเท่านั้นเองเพราะงั้น
พี่สามารถใช้ได้ทั้งสองโปรแกรมเลยครับไม่มีปัญหา
แต่ถ้าจะถามผมเป็นหลัก ผมแนะนำ Cubase ครับ
เพราะผมถนัดจะให้คำตอบพี่ได้ชัวร์กว่า

----------------------------------------------------------------------------
Firewire Port หน้าตาแบบนี้จ้า มันจะมีอยู่สองแบบ
[img][Image: 203978firewire-diagram.jpg][/img]
แบบนี้เรียก Firewire 6 pins
[img][Image: 843703firewire.jpg][/img]

แบบนี้เรียก Firewire 4 pins

ถ้าไม่มี ก็ต้องซื้อแบบ USB มาแทนละจ้า

----------------------------------------------------------------------------

เจ้าตัวมือสองที่พี่ส่งมาให้่ผมดูคือ Mixer ครับ บ่ใช่ Soundcard จ้า
Mixer สำหรับพี่แล้ว ผมว่าไม่จำเป็นเลยครับ คงไม่มีโอกาสได้่ใช้แห๋งๆ
พี่อดใจรอ ซื้อ Audio interface ดีกว่าครับ รอซักนิดนะ จะได้เสียเงินทีเดียว
อุๆๆๆๆๆ

ตอนนี้พี่สามารถเรียนรู้การใช้งานโปรแกรมไผพลางๆได้เลยครับ
โดยลงทุนซื้อ Mic สำหรับ Computer ราคา 200-300 บาทมาก็ใช้ได้แล้ว
อัดเสียงไปกล้อมแกล้มๆ ให้ใช้โปรแกรมเป็น ไว้เก็บเงินได้ ก็ไปซัดของมาใช้เลยทีเดียว

-----------------------------------------------------------------------------

พี่สงสัยอะไร โทรมาหาผมได้เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจเลย
ผมยินดีจ้า 081-813-1595

-----------------------------------------------------------------------------

คอมฯผมเป็นแบบตั้งโต๊ะครับ
ใช้วินโดว์xp...นี่ผมจดมาจากเครื่องเลยครับก็ไม่รู้อะไรบ้าง

inte(r ) core™ cpu
6400@2.13GHz
2.14GHz,2.00GB of ram

ตามนั้นครับส่องดูแล้วไม่พบFirewire Port
สงสัยต้องใช้TASCAM : US-122L ตัวนี้ใช่มั้ยครับ
แล้วหากว่าผมยังอยากใช้ไอ้TC Electronic : Konnekt 8D ละจะต้องทำไงครับ หรือว่าใช้แค่TASCAM : US-122Lก็พอเพียงแล้วครับ

ส่วนเจ้าCubaseนี่ผมยังหาโปรแกรมกับคู่มือไม่ได้นะครับเลยคิดว่าจะทดลองใช้sonarไปก่ อนครับ เพราะยังไงยังมีคู่มือเป็นตัวช่วยยามติดขัดครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับน้ายอดฯอย่างน้อยผมก็ประหยัดไปได้5000เพราะคอมฯผมไม่มีFirewire Port

อ้อ..ลืมระหว่างFirewire Port กับแบบ USB อันไหนดีกว่ากันครับ?

ขอบคุณอีกทีครับ
นับถือ

ถ้่า Firewire ไม่มี ก็ซื้อ Card Firewire มาใช้ได้ครับ ราคาตั้งแต่ 700-1000 บาท
เท่านี้ก็ใช้ Firewire ได้แล้ว

Firewire กับ USB ใครดีกว่ากัน

ว่ากันด้วยทางเทคนิค
Firewire ส่งข้อมูลได้ที่ 400 mbps
USB 2.0 ส่งข้อมูลได้ที่ 480 mbps

Firewire ต่ออุปกรณ์ต่อเนื่องได้ 7 อุปกรณ์
USB 2.0 ต่อได้ 250......... อุปกรณ์

มองจาก spec แล้ว USB เอาไปกินแน่นอนครับ
แต่ๆๆๆๆๆๆๆ ความไหลลื่นของข้อมูล Firewire กลับดีกว่าหลายเท่า
นั่นเพราะ Firewire เป็นการส่งข้อมูลแบบ Full Duplex คือข้อมูลจะส่งไปกลับตลอดเวลา
แต่ USB เป็นแบบ Haft Duplex คือข้อมูลระหว่างส่ง ก็จะส่งอย่างเดียว
หลังจากส่งเสร็จจึงจะรับอีกที เพราะงั้นจึงมีการหยุดเพื่อให้การรับหรือส่งนั้่น
สิ้นสุดก่อนจึงจะใช้งานต่อได้

ถึงตรงนี้แล้ว เทคโนโลยีแบบ Firewire จึงเหมือนสำหรับการอัดเสียงมากกว่าครับ

*** ถ้่าไม่ได้ทำเพลงอะไรมากมาย USB สามารถใช้งานได้แล้ว
แต่ถ้าอณาคต เจอเพลงที่มี Audio Track เยอะๆล่ะก็ USB แพ้ Firewire เห็นๆครับ

ขอบคุณครับรวดเร็วทันใจจัง
ผมคงต้องใช้แบบ Firewire แล้วละครับตามเหตุผลที่บอกมา
แต่ไอ้การ์ดแบบ Firewireนี่มันเป็นไงครับ
ขอถามอีกคำถามแล้วจะตั้งหน้าเก็บตังค์แล้วครับ

ขอบคุณครับขอรบกวนเท่านี้ก่อนครับ
มีเรื่องสงสัยอะไรจะขอคำปรึกษาใหม่ครับ
นับถือ

หน้าตามันเป็นแบบนี้ครับ http://images.google.co.th/images?hl=th&...a=N&tab=wi

เสียบลง Main Board แล้วไม่ต้องลง Driver ใดๆ
เพราะ Windows XP และ Windows Vista ล้วนรู้จักมันอยู่แล้วจ้า

ผมลืมไปอีกข้อ..
เกิดผมอยากใช้midiด้วยบ้างในบางครั้งล่ะครับไอ้เจ้าTC Electronic : Konnekt 8D มันยังจะใช้ร่วมด้วยได้รึเปล่า แต่ชื่อมันบอกแค่ Audio
แสดงว่าmidiมันใช้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ
แล้วถ้ามันใช้ไม่ได้จะมีตัวเลือกอื่นอีกมั้ยที่จะใช้ได้ทั้งmidiและAudio ?

ส่วนตัวมือสองที่น้าแนะนำมาผมโทรถามแล้วปรากฏว่าขายไปแล้วจ้า
เสียดายมากๆ
ผมคงต้องกัดฟันเก็บตังค์ต่อไป..........ฮึฮึ!!

อธิบายเรื่อง MIDI นิดนึงก่อนครับ

คนส่วนใหญ่เรียกว่า MIDI จริงๆแล้ว MIDI มันบ่ได้มีเสียงใดๆ
MIDI เป็นชื่อระบบของการส่งสัญญาณแบบนึง หลังจากมันส่งไปแล้ว
ก็จะไปบอกให้ตัวผลิตเสียง ซึ่งได้แก่ Sound Card ที่มี Wave Table อยู่ในตัว
Sound Card ที่ติดตั้งมาให้กับ Computer ทั้งหมด จะมี Wave Table ทั้งนั้น
เพราะงั้น คอมของพี่จึงมีเสียงออกมา เมื่อเล่นไฟล์ หรือสัญญาณ MIDI

แต่.......... Audio interface ของทั้ง TC และ TASCAM หรือยี่ห้ออื่นๆ
มันไม่มี Wave Table มันจึงไม่สามารถผลิตเสียงด้วยคำสั่ง MIDI ได้
แต่ๆๆๆๆๆๆ เดี๋ยวนี้โปรแกรม Software สมัยใหม่ไม่ง้อ Wave Table แล้วครับ

เราเรียกเทคโนโลยีใหม่นี้ว่า VSTi มันทำหน้าที่ ผลิตเสียงต่างๆจากคำสั่ง MIDI
ที่เราป้อนลงไป ทีนี้พี่ก็ไม่ต้องกังวลแล้วล่ะครับ ว่า TC มันจะไม่มีเสียง
คือจริงๆมันไม่มีหรอก แต่ว่า มันมี Software มาแทนที่
แถมเสียงดีกว่า Wave Table เป็นร้อยเท่า!!!
--------------------------------------------------------------------------------

เรื่องที่สอง เจ้า TC และ Tascam ที่ผมแนะนำไป มันมี MIDI port ทั้งคู่ครับ
ในอณาคต พี่สามารถซื้อ Key Board มาต่อเพื่อป้อนโน้ตเข้าไปได้สบายเลยจ้า
[img]URL=http://website.hu][Image: 260489esi_miditerminal_m4u.gif][/URL][/img]
หน้าตา Midi Port

--------------------------------------------------------------------------------
Martin is my taste

เอาเท่านี้ก่อนครับ
โปรดติดตามตอนต่อไปครับ............ยังมีอีกยาววววววววว
ยังไม่จบ!!
(This post was last modified: 04-04-2008, 23:29 by boobyblue.)
04-04-2008, 18:34
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
มือใหม่หัดคอมฯมิวสิค........... - by boobyblue - 04-04-2008, 18:34

Forum Jump: