Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
(06-06-2012, 01:48)dear709 Wrote: ผมอยากตามฝันด้วยการขยี้กีต้าไฟฟ้าแบบที่ผมนั่งดูลุง Stevie แกขยี้ No.1 ใน Youtube มากๆ ครับ
ถ้าจะซื้อกีต้าร์เพราะ ตามความฝัน ก็จัดไปเลยครับ SRV Signature

(06-06-2012, 01:48)dear709 Wrote: ปัจจัยด้านความถนัดหรือความเข้ามือเช่น shapeและ radius ของคอ หรือขนาดของเฟรต ขอยกเว้นไว้ไม่พูดถึง
เพราะผมยังไม่ถึงขั้นที่จะเล่นแล้วรู้ได้ว่าตัวเองถนัดหรือไม่อ่ะครับ อาศัยว่าเล่นซักพัก พอชินก็คงถนัดไปเองน่ะครับ
แต่ปัจจัยที่ผมสนใจมากๆ ก็คือ "ใน 3 ตัวนี้ ตัวไหนที่คุณภาพไม้จะดีกว่า" อ่ะครับ
ผมด้อยเรื่องคุณภาพไม้ ที่จะมีผลต่อเรื่องคุณภาพเสียงที่จะออกมา จึงยังช่วยไม่ได้
แต่ถือว่า มีโอกาสที่น้าฯซื้อตัวใดมา ก็มีโอกาสที่จะเล่นไม่ถนัดพอๆกัน (ผมยังไม่ถนัดเอามากๆเลย)
ดังนั้น ก็จัดไปเลยครับ SRV Signature เพราะจะได้คุณค่าตรงตามความต้องการที่สุด

(06-06-2012, 01:48)dear709 Wrote: ซื้อ pick up Texas Special มาใส่แทน
แบบนี้เสียงของ American Vintage '62 หรือ Vintage Hot Rod '62 จะเหมือนกับเสียงของ SRV Signature ไหมครับ
ผมว่าใกล้เคียงกัน ถ้าดีด แกล๊งๆๆๆๆ เหมือนกัน เพราะมันก็คือ Fender เหมือนๆกัน
แต่ถ้าจะให้เสียง สำเนียงเหมือน Stevie Ray Vaughan ในyoutube ที่น้าฯดูแล้วละก้อ ผมว่า ไม่มีทาง เพราะ ผมเคยเห็นคนเล่น SRV Signature แท้ๆ เสียง ยังไม่เหมือนเล๊ย!!!( ผมก็เป็น 1 ในคนพวกนั้นนะ )
ทีนี้ น้าฯก็ต้องตอบใจตัวเองแล้วล่ะ ว่าอยากได้เสียงแบบ SRV Signature หรือ แบบ Mr. Stevie Ray Vaughan

ดังนั้น ใจเย็นๆ อย่าเพิ่งซื้อเ SRV Signature ลยครับ ..หาให้เจอก่อน

สุดท้าย.... เสียงและสำเนียง ในแบบ Mr. Stevie Ray Vaughan เขาเล่นด้วย 1จิตวิญญาณ และ 2มือ
ลองไปควานหา คลิป ที่ Stevie Ray Vaughan เล่นด้วยกีต้าร์ตัวอื่นๆดูครับ (เคยเห็นมีเล่นfender สีแดง และ สีขาว ) แล้วลงองฟังดูว่า เห็นความแตกต่าง มากน้อยขนาดไหน!!!

((ขออภัย ถ้าความเห็นจะออกไปในทาง ขัดลาภ! Big Grin ))
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
06-06-2012, 17:05
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ - by SARUN - 06-06-2012, 17:05

Forum Jump: