Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
น้า custom ครับ
ทำไมถึงเชียร์ American Vintage '62 อ่ะครับ อยากทราบเป็นข้อมูลครับ
ไปดูเ้วบ Fender เห็นข้อมูลเพิ่มว่า American Vintage '62 มันใช้ pick up ได้แค่ 3 ตำแหน่ง
คือ 1.Bridge 2.Middle 3.Neck
ซึ่งจะไม่เหมือนกับ SRV Signature หรือ Vintage Hot Rod '62 ที่จะเป็น pick up 5 ตำแหน่งน่ะครับ
คือ1.Bridge 2.Bridge-Middle 3.Middle 4.Middle-Neck 5.Neck
แล้วไอ้ 3 ตำแหน่ง หรือ 5 ตำแหน่งนี่ มันจำเป็นกับการเล่นมากไหมครับ

ลืมนึกถึงฟิงเกอร์บอร์ดไปเลยครับ
มันจะส่งผลต่อเสียงมากขนาดไหนอ่ะครับ
นึกว่ามันเป็นส่วนประกอบที่จะรู้สึกได้เฉพาะตอนจับหรือสัมผัสแต่ไม่เกี่ยวกับเสียงซะอีกครับ

ขอบคุณพี่ lek พี่sarun ด้วยครับ

อยากรู้เพิ่มเติมด้วยครับว่ากีต้าไฟฟ้าในระดับราคานี้
บอดี้ควรจะเป็นไม้ Alder ชิ้นเดียวรึป่าวคับ หรือว่าจะเป็นหลายชิ้น
และจริงๆแล้ว American Vintage '62 กับ Vintage Hot Rod '62 เนี่ย
ถึงไม่เปลี่ยน pick up มันก็เป็นกีต้าที่เหมาะกับเพลงแนว blues rock เก่าๆ อยู่แล้วใช่ไหมครับ

คือ..ผมไม่ได้ตั้งใจว่าซื้อ American Vintage '62 กับ Vintage Hot Rod '62 มาปุ๊บ แล้วจะเปลี่ยน pick up เลยนะครับ
แต่นึกไว้ประมาณว่า วันนี้อยากเล่นเป็น SRV ก็ไขน๊อตเปลี่ยน pick up
วันต่อมาอยากเล่นแนวอื่นก็เปลี่ยน pick up กลับเป็นแบบเดิม อะไรแบบนี้อ่ะครับ
มันจะลำบากไปไหมครับ
06-06-2012, 15:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ - by dear709 - 06-06-2012, 15:01

Forum Jump: