Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
ผมอยากตามฝันด้วยการขยี้กีต้าไฟฟ้าแบบที่ผมนั่งดูลุง Stevie แกขยี้ No.1 ใน Youtube มากๆ ครับ
เพราะฉะนั้นยี่ห้อที่จะซื้อก็ต้องเป็น Fender แน่นอน และตอนนี้ผมสนใจอยู่ 3 ตัวครับ

1. SRV Signature
2. American Vintage '62
3. Vintage Hot Rod '62

ทุกตัวราคาเท่ากันครับ 1699 เหรียญสหรัฐ
ซื้อมาแล้วก็คงเล่นแต่เพลงของ SRV เท่านั้น
ผมควรจะเลือกซื้อตัวไหนดีครับ

ในความเป็นจริงผมก็ควรจะซื้อ SRV Signature ซะเลย เพราะชอบซะขนาดนี้
แต่ตัวเลือกที่เหลือก็น่าสนใจ ด้วยเหตุผลด้านความหลากหลายถ้าวันไหนอยากจะเล่นเพลงคนอื่นบ้างนอกจากเพลงของลุง Stevie น่ะครับ

ปัจจัยด้านความถนัดหรือความเข้ามือเช่น shapeและ radius ของคอ หรือขนาดของเฟรต ขอยกเว้นไว้ไม่พูดถึง
เพราะผมยังไม่ถึงขั้นที่จะเล่นแล้วรู้ได้ว่าตัวเองถนัดหรือไม่อ่ะครับ
อาศัยว่าเล่นซักพัก พอชินก็คงถนัดไปเองน่ะครับ

แต่ปัจจัยที่ผมสนใจมากๆ ก็คือ "ใน 3 ตัวนี้ ตัวไหนที่คุณภาพไม้จะดีกว่า" อ่ะครับ

ถ้าสมมติว่าผมซื้อ American Vintage '62 หรือ Vintage Hot Rod '62 มาเล่น
พอเล่นไปซักพักเกิดอยากจะเป็น SRV ขึ้นมา ผมก็เดินไปสำเพ็ง ซื้อหมวก ซื้อชุด แต่งองค์ทรงเครื่องให้ครบเซ็ต
จากนั้นก็ไป Music Concept ซื้อ pick up Texas Special มาใส่แทน
แบบนี้เสียงของ American Vintage '62 หรือ Vintage Hot Rod '62 จะเหมือนกับเสียงของ SRV Signature ไหมครับ

รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ

รูปประกอบครับ

นี่เป็น SRV Signature ครับ

[Image: srv_re.jpg]

ส่วนนี่เป็น American Vintage '62 และ Vintage Hot Rod '62 ครับ
(ผมคิดว่าดูภายนอกมันคงเหมือนกันเด๊ะแหละครับ เลยหามารูปเดียว)

[Image: vintage62_re.jpg]

และสุดท้าย โคตรอภิมหาซุปเปอร์ฮีโร่ของผมครับ

[Image: karl_srv_number_1.jpg]
06-06-2012, 01:48
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ - by dear709 - 06-06-2012, 01:48

Forum Jump: