Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวน พี่ๆอยากได้ กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า หรือไม่ก็ปิคอัพน่ะครั
Author Message
aiimm- Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: รบกวน พี่ๆอยากได้ กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า หรือไม่ก็ปิคอัพน่ะครั
(16-05-2012, 09:55)pood Wrote: ถ้าต้องการความสะดวกในการปรับก็ใช้ Fishman Prefix ครับแต่เสียงจะไม่เมือนเสียงเปล่า 100% เพราะ Fishman เขาใช้ preamp ตัวเดียวกันสำหรับสายเหล็กและสายไนล่อน

ถ้าต้องการเสียงธรรมชาติสุดๆก็ต้องใช้ LR Baggs เพราะเจ้านี้เขาปรับ voicing ต่างกันสำหรับสายเหล็กและสายไนล่อน เมื่อก่อนนี้พวกมือกีต้าร์คลาสสิคระดับอาชีพมักเลือกใช้ LR Baggs Element Nylon Strings แต่เมื่อสองเดือนที่แล้ว LR Baggs เพิ่งออกรุ่น Anthem Nylon String หลังจากพยายามปรับ voicing อยู่เกือบสองปีครับ

สรุปว่าถ้าเอากีต้าร์สายไนล่อนไปเล่นเพลงป้อปหรือเพลง bossa ก็ใช่ Fishman แบบเจาะข้างก็พอเพราะพวกกีต้าร์ hybrid ก็ใช้กันทุกยี่ห้อ ในงบของคุณผมแนะนำรุ่น Prefix Plus T ถ้าเล่นเพลงคลาสสิคก็ต้องใช้ LR Baggs แต่ผมไม่แน่ใจว่าธีระนำรุ่น nylon string เข้ามาขายหรือเปล่า

ขอบคุณมากครับ แต่ว่าใจจริงผมอยากได้เป็นปิคอัพแบบคาด มากกว่าอะครับ เพราะ เสียดายกีต้าร์น่ะครับ หรือถ้าเอากีต้ายามาฮ่าตัวละ 3000ไปเจาะ Fishman พี่คิดว่ายังไงดีครับ แล้วไปหาดูของได้ที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ
16-05-2012, 19:49
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวน พี่ๆอยากได้ กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า หรือไม่ก็ปิคอัพน่ะครั - by aiimm- - 16-05-2012, 19:49

Forum Jump: