Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แอมป์ดีๆของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: แอมป์ดีๆของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
เรื่องแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้่านี่เรื่องทั้งใหญ่ทั้งยาวนะครับ ที่ว่าเสียงของกีต้าร์ไฟฟ้า 50% มาจากแอมป์นั้นจริงครับในข้อแม้ว่าตัวกีต้าร์เองต้องดีในระดับหนึ่งเพราะถ้าเอาไปเล่นกัยแอมป์ห่วยๆมันก็จะไม่สามารถแสดงศักยภาพใด้เต็มที่

ตัวผมเองนั้นใช้แอมป์หลอดอยู่สองยี่ห้อคือ Vox และ Fender ส่วนแอมป์ transistor มีอยู่ตัวเดียวคือ Roland JC-120 ผมขอตัดแอมป์ที่ใช้ลำโพง 2x12" อย่าง Roland ออกไปเลยครับถ้าจะเล่นในบ้านเพราะมันต้องเล่นดังมากเสียงถึงจะออก ดังนั้นแอมป์ที่ผมแนะนำก็เป็นรุ่นที่ใช้ลำโพงตัวเดียวครับ

Vox ที่ผมมีเป็น AC-15 ทั้งสองตัวซึ่งเสียงหวานจับใจแต่เสียงไม่อิ่มเท่าไหร่ครับ รุ่นนี้ราคาสองหมื่นนิดๆ มี reverb ในตัว ถ้าเล่นกับวงนี่เสียงดีมากแต่ถ้าเล่นตัวเดียวผมว่าเสียงบางไปหน่อย ถ้าจะให้เสียงเต็มก็ต้องเล่นรุ่น AC-15TV ราคาสามหมื่นปลายที่ไม่มี reverb ครับ ผมชอบเสียงของ Vox มาตั้งแต่เด็กเพราะ The Beatles และ The Shadows เล่นแต่แอมป์ยี่ห้อนี้เหมาะการเล่น clean มากกว่าการเล่นแบบ metal ครับ

ส่วน Fender นั้นผมมีแอมป์หลอดสารพัดประโยชน์ราคาถูกอยู่หนึ่งตัวคือรุ่น Super Champ XD รุ่นนี้กำลังขับ 18 w.และภาคปรีเป็น modeling amp. ครับ ลำโพงแค่ 10" ราคาแค่หมื่นต้นๆแต่ผมชอบเสียงคลีนมากกว่ารุ่น Blues Junior ครับ

ลองมาฟัง Gibson Vega High Roller (humbucker) เล่นผ่าน Vox AC-15 C1 และ Fender C/S 1960 (single coil) เล่นผ่าน Fender Super Champ ดูครับ แอมป์ทั้งสองตัวไม่ใด้เปิด effect ใดๆทั้งสิ้น

แต่แอมป์ตัวโปรดของผมตอนนี้คือ Fender Deluxe Vintage Modified (40 w.) ครับเพราะเสียงอิ่มมากและมี effect ครบในตัว ราคาสามหมื่นกว่าครับ

21-03-2012, 15:25
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: แอมป์ดีๆของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ - by pood - 21-03-2012, 15:25

Forum Jump: