Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Holy Grail Brazilian Rosewood by Guitarmania
Author Message
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
Cool  Holy Grail Brazilian Rosewood by Guitarmania
สวัสดีเพื่อนๆชาวบ้านสีฟ้าที่รักคร้าบบบ Big Grin

Guitarmania มีของดีมากแบ่งปันกันอีกแล้วนะครับ คราวนี้พวกเราได้ไม้Brazilian Rosewood ที่นำมาใช้ทำกีต้าร์กัน เซ็ตนี้โชคดีมากครับที่ได้มาซึ่งส่งตรงมาจากประเทศบราซิลกันเห็นๆเลยทีเดียว สังเกตุจากลายไม้ที่ฝรั่งเค้าเรียกว่าเป็น Exotic คุณสมบัติคงไม่ต้องสาธยายกันมากเดี๋ยวจะเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนกันซะ Brazilian Old Growth ไม่พูดมากละเอารูปให้ดูกันเลยดีกว่าครับพี่น้อง

สนนราคาดังต่อไปนี้นะครับ

A1 = 23,000Baht (ไซส์เล็กหน่อยสามารถทำกีต้าร์คลาสสิคหรือทรงParlorได้ครับ) SOLD

A2 = 28,000Baht

A3 = 28,000Baht SOLD

A4 = 28,000Baht SOLD

A5 = 28,000Baht SOLD

B2 = 28,000Baht SOLD

B4 = 28,000Baht SOLD

เพื่อนๆคงจะสงสัยว่าไม้บราซิลเลียนเหล่านี้นั้นสามารถนำมาทำกีต้าร์ได้เลยหรือไม่
คำตอบง่ายๆครับ พวกเราได้นำไม้ทั้งหมดไปให้ช่างสมชายที่คุ้นหน้าคุ้นตาและหลายต่อหลายท่านขนานนามว่าเป็นช่างทำกี้ตาร์ฝีมือดีระดับต้นๆและมีประสบการณ์แก่กล้าของสยามประเทศ เราให้พี่สมชายช่วยใช้เครื่องมือวัดความชื้นโดยใช้วิทยาศาสตร์ ไม่ใช้ความรู้สึกครับ โดยค่าความชื้นของไม้ควรจะอยู่ที่ต่ำกว่า 8-9% จึงจะเหมาะนำมาทำกีตาร์ครับ Big Grin

ไม้ตัวอย่างที่ช่างสมชายมีอยู่

[size=large][color=#1E90FF]ส่วนรูปต่อๆมาคือไม้ Brazilian ที่พวกเรานำมาครับ ความชื้นต่ำมากๆ วัดได้ 0-2% เท่านั้นครับ!!! ช่างสมชายบอกว่าเหมาะกับการทำกีต้าร์มากๆเพราะไม้นั้นแห้งและเป็นไม้ที่เก่าแก่สามารถทำกีต้าร์ได้เสียงดีนั่นเองครับ

แน่นอนครับ ของดีๆแบบนี้ ช้าหมด อดนะจ้ะ ของดีมีน้อย หมดแล้วหมดเลย ใครมาก่อนได้ก่อนนะครับ Big Grin
สามารถติดต่อได้ที่พี่ Real 087 037 2200 หรือ PiggyPrince 081 659 0488 คร้าบบบบ Big Grin
หมายเหตุ: รูปทั้งหมดเป็นรูปจริงที่พวกเราถ่ายเองครับ และขอสงวนสิทธิ์ในการแจ้งปรับราคาตามความเหมาะสมครับ ทุกเซ็ตขนาดสามารถทำกีต้าร์ทรงDreadnaughtได้ทั้งหมด ยกเว้นเซ็ตA1ครับ

มิน่าตะเกียบหายไปไหน 5555 Tongue

เพิ่มเติม Clip วัดกันจะๆจากช่างสมชายครับ
"เรามีเครื่องวัดครับ ไม่ใช่วัดจากความรู้สึก"
ขอขอบคุณช่างสมชายที่ช่วยวัดและแท็ปโทนให้ด้วยครับ

A4, B4 จองไปเรียบร้อยแล้วนะครับ ลูกค้าโอนให้เรียบร้อยแล้วนะคร้าบบบบบ เป็นของใครมั่งเดี๋ยวมาเฉลย คนใกล้ตัวทั้งน้านนนนน Big Grin
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

(This post was last modified: 07-03-2012, 11:02 by piggyprince.)
28-02-2012, 16:44
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
Holy Grail Brazilian Rosewood by Guitarmania - by piggyprince - 28-02-2012, 16:44

Forum Jump: