Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำด้วยครับกีต้าร์ archtop
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ช่วยแนะนำด้วยครับกีต้าร์ archtop
เรื่อง Gibson all solid archtop นี่ผมไม่มีประสพการณ์เลยครับ เคยลองอยู่แค่ไม่ี่กี่หนแต่ไม่เคยคิดจะซื้อเพราะมันแพงมาก

ถ้ามีงบเกินสองแสนก็มาถูกทางแล้วครับเพราะกีต้าร์กลุ่มนี้นับวันจะแพงขึ้นเรื่อยๆ จะซื้อมือสองหรือมือหนึ่งราคาก็ไม่ต่างกันเพราะถ้าซื้อมือหนึ่งก็ต้องไปเข้าคิวรอ ถ้าไม่อยากเข้าคิวก็ต้องไปซื้อมือสอง

ถ้าจะซื้อมาเป็นกีต้าร์คู่ชีวิตก็ลอง PM ไปถามคุณวันละเป๊กเลยครับว่าสามารถช่วยหาให้ใด้ไหม ถ้าคิดจะซื้อมาสะสมนี่ผมว่าซื้อของ luthier ดังๆอย่าง Bob Benedetto น่าจะใด้กำไรมากกว่าในอนาคตนะครับแต่ต้องรอให้แกตายซะก่อนเพราะดูจาก luthiers ดังที่ตายไปแล้วสองคนคือ D' Angelico และ D' Aquisto ตอนนี้กีต้าร์ที่เขาทำเองราคาเกินล้านแล้วทุกรุ่นครับ

เมื่อกี้ดูที่ Elderly Instruments มีขายอยู่สองตัวครับ

[Image: benedetto.jpg]

ตัวถูกนั้นเป็น new old stock ปี 2002 ตอนที่ Fender จ้าง Benedetto ไปทำกีต้าร์ให้ สมัียนั้นช่างของ custom shop เป็นคนทำครับ ส่วนตัวแพงเป็นปี 1999 ที่เขาทำเอง กีต้าร์ archtop ยี่ห้อนี้ถ้าซื้อของใหม่ตอนนี้ราคาเริ่มต้นที่ $30000 ครับ

ส่วน Gibson archtop นั้นตอนนี้ไม่ค่อยจะมีคนสะสม ราคามือสองมันก็เลยถูกกว่ารุ่น reissue อีกครับ

[Image: 71148155.jpg]

ตอนนี้ใน eBay มี L-5 CES Wes Montergomery ขายอยู่ที่ราคาเริ่มต้น $5500 ครับ (ตัวนี้สี natural ซึ่งแพงกว่าสี sunburst หลายพันเหรียญ)

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?Vie...rid=229466

ที่ผมไม่สนใจที่จะซื้อ Gibson all solid archtop ก็เพราะถึงซื้อมาผมก็เก็บอย่างเดียว อีกไม่กี่ปีผมก็ตายแล้วคนที่รับมรดกไปก็คงจะเอาไปขายต่อลำบาก ส่วนพวกน้าข้างบนนั้นยังมีเวลาเล่นกีต้าร์อีกหลายสิบปีเลยใด้ใช้มันคุ้มค่าแน่นอน

ถ้าสนใจจะเล่น jazz แล้วไมสนใจกีต้าร์ไฟฟ้าเลยหรือครับ ผมเห็นพวกเด็กๆที่เรียนเอก jazz guitar ที่มหิดลและศิลปากรเขาคลั่งกันอยู่สองรุ่นคือ Ibanez GB10 และ D' Aquisto Jazz Line
06-01-2012, 15:10
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยแนะนำด้วยครับกีต้าร์ archtop - by pood - 06-01-2012, 15:10

Forum Jump: