Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่องของสายกีตาร์ ที่ยังค้างๆคาๆ ใจอยู่ไม่น้อย
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: เรื่องของสายกีตาร์ ที่ยังค้างๆคาๆ ใจอยู่ไม่น้อย
(13-12-2011, 16:13)karn Wrote: ขึ้นอยู่กับวิธีการเล่นของแต่ละคนครับ บางคนชอบตีคอร์ดเป็นหลักก็ว่าสาย 1,2 มีผลน้อย
ลองถามคนที่ชอบโซโล่สิครับ มีผลมากเลยแหละสาย 1,2 เนี่ย
ส่วนคนที่ชอบปิ๊กกิ้งเป็นหลัก ก็ชอบให้ความตึงของแต่ละสายเท่าๆกัน ไม่มีสายใดสายหนึ่งย้วยหรือตึงเกินไป
แต่คนที่ชอบ open tune ก็จะมีสูตรการใส่สายของแต่ละคน เนื่องจากแต่ละสายจะตึงหย่อนแตกต่างกันไปแล้วแต่จะ tune แบบไหน

สายกีต้าร์มีผลต่อเสียงมาก ถ้ากีต้าร์ของคุณเสียงทึบใส่ Elixer แล้วจะรู้สึกดีขึ้น
แต่ถ้ากีต้าร์เสียงใสอยู่แล้ว ใส่ Elixer แล้วมันฟุ้งๆลอยๆ ผมเลยไม่ใช้ Elixer กับ Lowden ของผมอยู่พักนึง
แต่ในที่สุดแล้วก็กลับมาใช้ Elixer อยู่ดี ขี้เกียจเปลี่ยนสายและขัดสายบ่อยๆอ่ะครับ

ลองผสมสายดูครับ มันสนุกมาก ได้อะไรเยอะทีเดียว แต่ที่สุดแล้วก็กลับมาใส่แบบมาตรฐาน
เพราะกีต้าร์มันไม่ใช่แค่เสียงดีอย่างเดียวอ่ะครับ ความสะดวก เล่นสนุก ชอบทรง ชอบไม้ ประวัติของกีต้าร์ตัวนั้นๆ ฯลฯ

ตรงนี้แหละครับที่ยังไม่แน่ใจ คือที่น้าบอกว่า
...........................................
ถ้ากีต้าร์ของคุณเสียงทึบใส่ Elixer แล้วจะรู้สึกดีขึ้น
แต่ถ้ากีต้าร์เสียงใสอยู่แล้ว ใส่ Elixer แล้วมันฟุ้งๆลอยๆ

........................................................
ที่สงสัยเพราะในกระทู้นู้น น้า pood ท่านบอกว่า
..........................................................................................
ส่วน Martin นั้นไม่ยอมใส่สายเคลือบครับทั้งฯที่ตัวเองก็ผลิตอยู่ เคยมีคนถาม Chris Martin ว่าทำไมถึงไม่ยอมใช้แกก็อธิบายว่า
กีต้าร์ของแกแขวนอยู่เดี๋ยวเดียวก็มีคนซื้อและให้ความเห็นว่า

" I don't like coated strings, they just sound bad longer."

.....................................................................................

คือที่ถามนี่แบบว่ากีตาร์ผม ใส่สายเล็กเสียงมันก็บาง ถ้าสายใหญ่ เสียงก็แน่นแต่ก็ท้องป่อง อย่างที่เห็นในรูปครับ หรือว่าที่จริงแล้วท้องมันไม่ป่องแต่ผมคิดไปเองว่ามันป่องครับ

เอ่อ..ว่าแต่ว่ามีน้าๆท่านใดเคยเห็น สายโปร่งเบอร์ 9 ป่าวครับ
(13-12-2011, 16:43)SARUN Wrote:
(13-12-2011, 16:35)cort Wrote: คือผมหมายถึงเอา สายไฟฟ้าทั้งชุดครับ
งั้นปรับระดับความรุนแรงเป็น "สิ้นคิด" แน่นอน !!!
ไม่เชื่อ...ลองดู!!!Big Grin

โอเครครับ ถึงขนาดยกระดับกระชับทรง เอ๊ย เตือนกันสั้นๆกระชับขนาดนี้ ขอล้มเลิกความคิดเรื่องสายไฟฟ้า อย่างแน่นอนครับ

รักน้า SARUN จังBig Grin
(This post was last modified: 13-12-2011, 16:56 by cort.)
13-12-2011, 16:48
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เรื่องของสายกีตาร์ ที่ยังค้างๆคาๆ ใจอยู่ไม่น้อย - by cort - 13-12-2011, 16:48

Forum Jump: