Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่องของสายกีตาร์ ที่ยังค้างๆคาๆ ใจอยู่ไม่น้อย
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
เรื่องของสายกีตาร์ ที่ยังค้างๆคาๆ ใจอยู่ไม่น้อย
สืบเนื่องจากกระทู้นู้น http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...207&page=3
เจอความเห็นของน้า gungbenson กล่าวไว้ว่า
..........................................................................................
ผมซื้อสาย phosphor bronze ของ Martin มา
เบอร์ 13 ใหญ่บักเอ้บ แม้แต่สาย 2 ยังเป็นสีทองแดงเลยครับ (แต่เรียบไม่พัน)
ใส่แล้วเล่นใหม่ๆ เสียงโฟล์คแน่นมีพลังดี แต่ผ่านไป 2 ทิตย์ เสียงมันทึบๆไงไม่รู้
เล่นก็เหนื่อย มือเล็กครับ แรงก็ไม่มาก

ผมเลยลองดู ทดสาย เอาสาย 1 2 3 4 5 ไปเป็นสาย 2 3 4 5 6 เอาสาย 6 เดิมเก็บไป
แล้วเอาสาย 1 ของแดดเบอร์เล็ก 0.09 มาเป็นสาย 1 แทน

เท่านั้นแหละ โปร่งผมเสียงมันมหัศจรรย์ขึ้นมากครับ เล่นง่าย สายเล็ก กดนิ่ม แต่แน่น
ทำอะไรก็คล่องถนัดไปหมด เล่นเดปาเป้ป้เสียงเหมือนแผ่นขึ้นมากเลย
.........................................................................................

ทำผมให้คิดว่า ที่จริงแล้ว สายกีตาร์ที่มีผลต่อเสียงไม่ว่าจะทางใหน ก็จะเป็นตั้งแต่ สายที่สามขึ้นไป สายหนึ่งกับสองนี่ไม่ค่อยจะมีผลเท่าไหร่ หรือผมคิดผิด???
และถ้าทำตามสูตรของน้า gungbenson แต่เป็น Elixer จะอะไรหรือไม่ คือว่าใช้ Cort sfx-e มันก็ตัวบางๆ เสียงมันก็บางๆตามๆไปด้วย ตอนนี้ใช้สาย แด๊ด เบอร์ 11 โดยคาดหวังว่ามันจะได้เสียงเบสเพิ่มอีกหน่อย ซึ่งก็ได้ตามนั้น แต่ผลที่ตามมาก็คือไม้หน้ามันก็ ยกตัวตามแรงดึงของสายตามไปด้วย ตามภาพที่ผมลงเอาไว้

ที่นี้ถ้าผมจะใช้สายเบอร์เล็กลงมันก็โปร่งครับ เต็มที่ก็เบอร์10 ต่างกันเบอร์เดียว แต่ถ้าใช้สูตรของน้าgungbenson ผมจะลดลงได้ถึงสองเบอร์ทีเดียว ซึ่งน่าจะส่งผลดีต่อไม้หน้า และที่เจาะจงใช้สายของ Elixer ก็เพราะได้ยินเรื่องของความทนทาน แต่ก็เพราะที่มันเป็นเบอร์ 10 ที่เล็กสุด ผมถึงอยากเอา เบอร์13 แล้วทดสายเอาน้าๆว่ามันจะโอเครป่าวครับ

แล้วสายหนึ่งที่ทดๆไปนี่ก็คงจะเป็นสายไฟฟ้าแน่นอน ถึงได้ถามอีกว่า สายสี่ขึ้นไปใช่หรือไม่ทีมันมีผลต่อเสียงสายหนึ่งและสองไม่ส่งผลอะไรมาก และถ้าการทดสายมันใช้งานได้ ผมกำลังคิดต่อไปว่า เอ้ถ้าอย่างนั้น ผมเอาสายไฟฟ้าเบอร์ใหญ่ๆ แล้วทดสาย6แทนเป็น 6 6 5 4 3 2 อย่างนี้มันจะเข้าท่าหรือ จะเรียกว่าสิ้นคิดครับ ขอบคุณครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 13-12-2011, 13:00 by cort.)
13-12-2011, 12:46
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
เรื่องของสายกีตาร์ ที่ยังค้างๆคาๆ ใจอยู่ไม่น้อย - by cort - 13-12-2011, 12:46

Forum Jump: