Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอนอกเรื่องดนตรี ชวนไปเที่ยวเชียงคานหลังน้ำลด
Author Message
tonnam_pai Offline
Member

Likes Given: 0
ขอนอกเรื่องดนตรี ชวนไปเที่ยวเชียงคานหลังน้ำลด
สวัสดี พี่ๆ ในเวปนิมิตร ช่วงนี้น้ำท่วมเยอะไปหน่อย อีกไม่เกินครึ่งเดือนก็จะเข้าสู่หน้าหนาวเต็มตัว ถ้าใครว่างๆ อยากไปสูดอากาศหนาว ไปยืนสะท้านลมหนาวให้สะใจ ผมขอเเนะนำเชียงคานนะครับ ผมย้ายไปอยู่ที่นี่มาเกือบสามปีเเล้วหละครับ ชุมชน บ้านเมืองเป็นไม้ ขนาดไม่ใหญ่เกิน มีร้านก๋วยเตี๋ยวไม่เกินห้าร้าน ตั้งอยู่ริมน้ำโขง ถึงชั่วโมงนี้ผมคงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณอะไรมากมายเเล้วหละ เพราะเมืองเขาดังเเล้ว ที่เชียงคานผมมีธุระกิจเล็กๆ เป็นร้านกาเเฟสด เเละโฮมสเตย์ ร้านเเรก คือ จำเลยรัก เเละอีกเเห่งคือ เพลินพรมเเดน ในวันนี้ผมอยากจะขออนุญาติรีวิวร้านเพลินพรมเเดน สักหน่อยเผื่อใครไป ใครมา เเวะมาเเจมกีตาร์ มานอนพัก มาจิบกาเเฟได้ที่นี่นะครับ
รูปที่โพสลงไปข้างล่างเป็นบ้านเก่าในเมือง เชียงคานเเละจุดชมวิวทะเลหมอกภูทอก
บรรยากาศภายในเมืองเชียงคาน ส่วนมากบ้านเรือนจะทำด้วยไม้ มีทั้งเเบบทรงเก่าระดับ 100 ปี จน ถึงรูปเเบบใหม่ที่มีการซ่อมเเซมเเละสร้างทดเเทนส่วนที่พังไป
การเดินทางมาเชียงคานไม่ยากครับ ทำได้หลายวิธี สามารถนั่งเครื่องมาลงที่เลยได้ รถเมล์ มีถึงสามบริษัทคือ บขส.เเอร์เมืองเลย,ภูกระดึงทัวร์ หรือรถส่วนตัว มาสายเพชรบูรณ์หรือสายชัยภูมิ ก็เลือกเอาตามความสะดวก

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 16-10-2011, 08:08 by tonnam_pai.)
16-10-2011, 07:56
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ขอนอกเรื่องดนตรี ชวนไปเที่ยวเชียงคานหลังน้ำลด - by tonnam_pai - 16-10-2011, 07:56

Forum Jump: