Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
(13-10-2011, 08:48)sanghais Wrote: ดูกราฟสีน้ำเงิน ที่บอกว่าน้ำทะเลหนุนแล้ว งงครับ. ตอนเด็ก..เด็ก..ก็ดันไม่ตั้งใจเรียน. จำได้แต่น้ำขึ้นสูงตอนพระจันทร์เต็มดวง เช่นวันลอยกระทง แต่วันที่ 28 พระจันทร์ก็ยังดำปี๊เลย ทำไมน้ำสูงได้.

เรื่องน้ำขึ้นน้ำลงนี่เหมือนเข้าใจง่ายแต่ความจริงแล้วเข้าใจยากนะครับ

[Image: 645pxtideschematicsvg.png]

ระดับน้ำขึ้นลงสูงสุด (spring tide) จะเกิดตอนที่พระจันทร์และพระอาทิตย์อยู่ในแนวเดียวกันทำให้มีแรงดึงดูดมากที่สุด ดังนั้นก็จะเกิดทั้งตอนไกล้ขึ้น 15 ค่ำและแรม 15 ค่ำครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Tide

เมื่อเช้าเจอเรื่องน้ำท่วมกรุงเทพฯซึ่งให้รายละเอียดชัดเจนมาก เป็นรายการที่ออกอากาศเมื่อปีที่แล้วครับ

http://www.youtube.com/watch?v=ck4zNqo4e0s

ตอนนี้คนกรุงเทพฯส่วนใหญ่ยังคิดว่ายังไงน้ำก็คงไม่ท่วมมากหรอกเพราะถ้าจะท่วมมันก็ท่วมไปแล้ว ตามข้อมูลในรายการข้างบน ดร.เสรีบอกว่าระบบคันกั้นน้ำของ กทม.นั้นสามารถจะรับน้ำหลากใด้ไม่เกิน 3000 ลบม/วินาที ปริมาณน้ำหลากในแม่น้ำเจ้าพระยะเมื่อเช้านี้เป็นดังนี้ครับ

[Image: sxLBy.jpg]

จะเห็นใด้ว่าปริมาณน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาที่ไหลผ่านนครสวรรค์มีความเร็วถึง 4686 ลบม/วินาทีแต่พอไหลมาถึงบางบาล อยุธยาก็เหลือความเร็วแค่ 1485 ลบม/วินาที ดังนั้นจึงวางใจใด้ว่าวันสองวันนี้น้ำยังไม่ท่วมกรุงเทพฯแน่

ที่น้ำยังไม่ท่วมกรุงเทพฯนั้นก็เพราะเราใช้ที่ราบลุ่มภาคกลางทั้งหมดเป็นแก้มลิงครับ ความเร็วน้ำที่ลดลงก็เนื่องจากมันล้นฝั่งไปท่วมแก้มลิงทั้งหมด ถ้าแก้มลิงเต็มเมื่อไหร่ซึ่งคงจะเป็นเร็วๆนี้กรุงเทพฯก็จะต้องรับน้ำหลากเต็มๆครับ เมื่อเช้าฟังข่าวเห็นเขาให้ตัวเลขว่าปริมาณน้ำหลากทั้งหมดตอนนี้มีอยู่ 4000 ล้านลบม.แต่กำลังจะตามมาอีก 8000 ล้านลบม.ซึ่งถ้าเป็นตัวเลขจริงกรุงเทพฯคงไม่รอดแน่นอนตอนปลายเดือนนี้ครับ

"นายสุเทพ น้อยไพโรจน์ ผู้อำนวยการสำนักอุทกวิทยาและบริหารน้ำ กล่าวว่า ในวันที่ 13 ต.ค.นี้ ระดับน้ำที่ จ.นครสวรรค์ จะขึ้นสูงสุด เพราะมีน้ำจากเหนือไหลมาถึง โดยคาดว่าจะมีปริมาณน้ำไหลผ่านที่ 4,800-4,900 ลบ.ม.ต่อวินาที แล้วอีก 1 วันจะถึงเขื่อนเจ้าพระยา จ.ชัยนาท มีปริมาณน้ำไหลผ่านที่ 3,700-3,800 ลบ.ม.ต่อวินาที

จากนั้นประมาณ 2 วัน คือ วันที่ 15-16 ต.ค. จะถึง อ.บางไทร โดยจะมีปริมาณน้ำไหลผ่านอยู่ที่ 3,600-3,700 ลบ.ม.ต่อวินาที รวมกับน้ำที่มาจากแม่น้ำป่าสักแล้ว คาดว่าวันที่ 16-18 ต.ค. ที่น้ำทะเลหนุนสูงสุด ปริมาณน้ำไหลผ่านที่สะพานพระพุทธยอดฟ้าจะอยู่ที่ 3,800-4,000 ลบ.ม.ต่อวินาที น้ำจะอยู่ที่ 2.40 เมตร พนังกั้นน้ำของกรุงเทพฯ อยู่ที่ 2.50 เมตร จึงได้แจ้งให้กรุงเทพมหานคร (กทม.) เตรียมรับมือแล้ว"

ถ้าระดับน้ำหลากไม่ลดลง ระดับน้ำในกรุงเทพฯจะสูงเกินระดับคันกั้นน้ำในวันที่ 28-30 ตค.

[Image: 318866.jpg]

(This post was last modified: 13-10-2011, 13:13 by pood.)
13-10-2011, 11:56
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ - by pood - 13-10-2011, 11:56

Forum Jump: