Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
กรุงเทพฯชั้นนอกนั้นท่วมแน่นอนแต่กรุงเทพฯชั้นในที่มีทำนบกั้นอยู่จะท่วมหรือเปล่านี่มีใครพอมาช่วยกันเดาใด้ไหมครับ

ลองมาดูระดับดินในกรุงเทพฯก่อน

[Image: XIHub.jpg]

จากรูปข้างบนถ้าระดับน้ำสูงเกินระดับคันกั้นน้ำนี่ท่วมแน่นอนครับ มีหลายจุดท่วมเกิน 2 เมตรด้วย ตามสถิตินั้นระดับน้ำที่เคยสูงสุดในอดีตคือ +2.27 เมตรในปี 2538 แต่ปีนี้น่าจะสูงกว่าแน่นอน กทม.บอกว่าคันกั้นน้ำคอนกรีตส่วนใหญ่อยู่ที่ระดับ 2.50 เมตรครับ

วสันต์ มีวงษ์ รองโฆษกกรุงเทพมหานคร (กทม.) ชี้แจงว่า กทม.ยังมีแนวป้องกันน้ำท่วมริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่มีความสูง 2.5 เมตรจากระดับน้ำทะเลปานกลาง จัดเรียงกระสอบทรายบริเวณจุดฟันหลอริมแม่น้ำเจ้าพระยาทุกจุด ความสูง 2.8-3 เมตร เพื่อเป็นแนวป้องกันน้ำทะเลหนุนสูงและน้ำเหนือที่ปล่อยจากท้ายเขื่อน

ผมไม่หวังอะไรมากกับการใช้กระสอบทรายมาเสริมคันกันน้ำเพราะเห็นพังมาเกือบทุกแห่งไม่ว่าจะเป้นที่นครสวรรค์หรืออยุธยา ดังนั้นผมคิดว่าถ้าระดับน้ำสูงเกิน 2.50 เมตรก็มีโอกาสสูงที่กรุงเทพฯจะกลายเป็นเมืองบาดาล โอกาสที่จะสูงเกินนั้นมีอยู่สามสาเหตุครับ

1. น้ำหลากจากทิศเหนือ 2. ฝนตกหนัก 3.น้ำทะเลหนุน

ผมมีแต่ตัวเลขของน้ำทะเลหนุนเท่านั้นครับ

[Image: QNMK9.jpg]

ถ้าดูจากกราฟข้างบนระดับน้ำสูงสุดของปีนี้อยู่ที่ 2.10 เมตรเมื่อวันที่ 7 ซึ่งน่าจะเป็ผลจากน้ำหลากเพราะสูงกว่าวันที่ 5 ถึง 0.35 เมตรทั้งๆที่ระดับน้ำทะเลหนุนไกล้เคียงกัน น้าทะเลหนุนจะมีระดับสูงสุดในวันที่ 29-30 ซึ่งสูงกว่าวันที่ 7 ปรมาณ 0.25 เมตร ซึ่งถ้าไม่มีน้ำหลากหรือน้ำฝนมาเพิ่มเติมก็ยังต่ำกว่าระดับคันกั้นน้ำครับ

ขอความรู้จากท่านอื่นๆโดยเฉพาะนายช่างกรมชลมาช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ผมคิดว่าไม่น่าท่วมแต่ถ้าท่วมก็สูงท่วมหัวแน่นอน เรื่องความเสียหายน่าจะเกินล้านล้านบาทครับ

สำหรับคนที่อยู่กทม.รอบนอกและจังหวัดอื่นๆขอแสดงความเห็นใจด้วยครับ

12-10-2011, 15:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ - by pood - 12-10-2011, 15:38

Forum Jump: