Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไม้หลังลายแบบนี้มันเป็นลายไม้อะไรครับ
Author Message
Plysters Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ไม้หลังลายแบบนี้มันเป็นลายไม้อะไรครับ
ผมคงเปิดเจอคนละเวบกันน่ะครับ พะยูง ชื่อวิทยาศาสตร์ที่ผมเจอมันจะเป็น

Dalbergia cochinchinensis Pierre

ส่วนชิงชันเป็นDelbergia Oliveri gamble อะไรทำนองนี้น่ะครับ

หน้าตาชิงชันก็เหมือนๆ กับพวก Cambodian rosewood นั่นแหละครับ

แล้วก็เอียงไปทาง Madagascar Rosewood ( ไม่ทราบพิมถูกหรือปล่าว )

ซึ่งมาดากาสกาโรสวูดเองก็ยังมี สองสามพันธ์แยกกันไป พูดไปก็ยาวครับ

แต่พะยูงจะต่างออกไป ถ้าชิงชันเอียงไปทาง มาดากาสกาโรสวูด พะยูงก็จะเอียงไปทาง

Cocobolo ครับ จากที่ผมเคยทำมาทั้งสองอัน พะยูง กลิ่นไม้ออกฉุนๆ เหมือน Cocobolo เดะเลยครับ ต่างกันตรงที่พะยูงไม่มีตกน้ำมันให้เห็นเหมือน Cocobolo

รูปชิงชันก็เหมือน หรือคล้ายกับข้างบน ผมเลยแนบรูปพะยูงมาให้ดูแล้วกันนะครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 12-10-2011, 00:03 by Plysters.)
12-10-2011, 00:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ไม้หลังลายแบบนี้มันเป็นลายไม้อะไรครับ - by Plysters - 12-10-2011, 00:01

Forum Jump: